Những câu hỏi liên quan
HL
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MP
3 tháng 9 2023 lúc 16:55

- Về bản chất, phản ứng oxi hóa – khử là phản ứng xảy ra đồng thời quá trình nhường và quá trình nhận electron.

- Dấu hiệu để nhận ra loại phản ứng oxi hóa – khử là có sự thay đổi số oxi của các nguyên tử.

- Các bước lập phương trình hóa học của phản ứng oxi hóa – khử:

Bước 1: Xác định các nguyên tử có sự thay đổi số oxi hóa, từ đó xác định chất oxi hóa, chất khử

   Nguyên tử Fe và C có sự thay đổi số oxi hóa, Fe là chất oxi hóa, C là chất khử

Bước 2: Biểu diễn quá trình oxi hóa, quá trình khử

Fe+3 + 3e → Fe0

C+2 → C+4 + 2e

Bước 3: Tìm hệ số thích hợp cho chất khử và chất oxi hóa dựa trên nguyên tắc tổng electron nhường bằng tổng electron nhận.

2x /Fe+3 + 3e → Fe0

3x /C+2 → C+4 + 2e

Bước 4: Đặt hệ số của chất oxi hóa và chất khử vào sơ đồ phản ứng.

Fe2O3+ 3CO \(\xrightarrow[]{t^oC}\) 2Fe + 3CO2

Bình luận (0)
DT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MP
4 tháng 9 2023 lúc 13:50

loading...

Bình luận (0)
BN
Xem chi tiết
HL
11 tháng 5 2018 lúc 20:26

trích mỗi lọ một ít để làm mẫu thử

ta cho nước vào mỗi mẫu thử .

pt :

1) P2O5 + 3H2O -> 2H3PO4

2) CaO + H2O -> Ca(OH)2

ta cho quỳ tím vào

+ hóa xanh là CaO -> dán nhãn ( vf Ca(OH)2 làm hóa xanh)

+ hóa đỏ là P2O5 -> dán nhãn ( vì H3PO4 làm hóa đỏ)

Bình luận (0)
NL
11 tháng 5 2018 lúc 21:07

Hòa lần lượt một phần trong từng gói bột trắng vào nước, khi đó sẽ có 2 phản ứng xảy ra

1) P2O5 + 3H2O \(\rightarrow\) 2H3PO4

2) CaO + H2O \(\rightarrow\) Ca(OH)2

- Lần lượt nhỏ 2 dung dịch lên giấy quỳ tím

+ H3PO4 là axit nên nhỏ lên giấy tím chuyển sang màu đỏ

\(\rightarrow\) bột trắng hòa vào nước trước đó là P2O5

+ Ca(OH)2 là bazơ nên khi nhỏ lên giấy quỳ tím chuyển sang màu xanh dương

\(\rightarrow\) bột trắng hòa vào nước trước đó là CaO

Bình luận (0)
MC
11 tháng 5 2018 lúc 21:29

trích mẫu thử

hòa tan 2 mẫu thử vào nước nhận thấy cả 2 mẫu thử đều tan

CaO+ H2O\(\rightarrow\) Ca(OH)2

P2O5+ 3H2O\(\rightarrow\) 2H3PO4

cho vào mỗi dung dịch sản phẩm một mẩu quỳ tím

+ dung dịch làm quỳ tím chuyển sang màu đỏ là H3PO4 nhận ra P2O5

+ dung dịch làm quỳ tím chuyển sang màu xanh là Ca(OH)2 nhận ra CaO

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
QL
5 tháng 11 2023 lúc 15:39

Bình luận (0)
TT
Xem chi tiết
ND
22 tháng 2 2017 lúc 21:47

PTHH: Cu + Cl2 -to-> CuCl2

Ta có: \(n_{Cl_2}=\frac{10,8}{22,4}\approx0,482\left(mol\right)\\ n_{CuCl_2}=\frac{63,9}{135}\approx0,473\left(mol\right)\)

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(\frac{0,482}{1}>\frac{0,473}{1}\)

=> Cl2 dư , Cu hết nên tính theo nCu

Theo PTHH và đề bài, ta có:

\(n_{CuCl_2}=n_{Cu}=0,473\left(mol\right)\)

b) Khối lượng CuCl2:

\(m_{CuCl_2}=0,473.135=63,855\left(g\right)\)

=> \(\%Cu=\frac{64}{135}.100=47,407\%\)

\(\%Cl=100\%-47,407\%=52,593\%0\)

Bình luận (0)
ND
23 tháng 2 2017 lúc 21:00

@NTTĐ sai rồi

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
KN
19 tháng 8 2023 lúc 6:47

\(6.\\a.K_C=\dfrac{\left[NH_3\right]^2}{\left[N_2\right]\left[H_2\right]^3}\\ b.K_C=\left[CO_2\right]\\ 7.\\ K_C =\dfrac{\left[NH_3\right]^2}{\left[N_2\right]\left[H_2\right]^3}=\dfrac{0,62^2}{0,45\cdot0,14^3}=311,30\)

Bình luận (0)