Những câu hỏi liên quan
NN
Xem chi tiết
NS
13 tháng 8 2018 lúc 4:28

Cách pha chế:

Giải bài tập Hóa học lớp 8 | Giải hóa lớp 8

mH2O = 400 - 16 = 384g.

Cho 16g CuSO4 vào cốc, cho thêm 384 nước vào cốc và khuấy đều cho CuSO4 tan hết, ta được 400g dung dịch CuSO4 4%.

nNaCl trong 300ml (= 0,3 lít) dung dịch:

n = CM.V = 3.0,3 = 0,9 mol, mNaCl = 0,9 .58,5 = 52.65g.

Cho 52,65g NaCl vào cốc thêm nước vừa cho đủ 300ml dung dịch ta được 300ml dung dịch NaCl 3M.

Bình luận (0)
NM
Xem chi tiết
MN
20 tháng 5 2021 lúc 9:03

\(a.\)

\(m_{CuSO_4}=400\cdot4\%=16\left(g\right)\)

\(m_{H_2O}=400-16=384\left(g\right)\)

Cân lấy 16 gam CuSO4 cho vào cốc dung tích 1 lít

 Đong lấy 384 gam nước cho vào cốc, khuấy đều

\(b.\)

\(n_{NaCl}=0.3\cdot3=0.9\left(mol\right)\)

\(m_{NaCl}=0.9\cdot58.5=52.65\left(g\right)\)

Cân lấy 52.65 gam NaCl cho vào cốc dung tích 500 ml có chia vạch.

 Đong từ từ nước vào cốc đến khi chạm vạch 300 ml thì dừng lại,khuấy đều

 
Bình luận (0)
LA
20 tháng 5 2021 lúc 9:03

Bài 2:

a, Ta có: mCuSO4 = 400.4% = 16 (g)

⇒ mH2O = 400 - 16 = 384 (g)

_ Cách pha chế: Cân lấy 16 gam CuSO4 khan cho vào cốc có dung tích 500 ml. Cân lấy 384 gam (hoặc đong lấy 384 ml) nước cất rồi đổ dần vào cốc và khuấy nhẹ, ta được dung dịch cần pha.

b, Ta có: nNaCl = 0,3.3 = 0,9 (mol)

⇒ mNaCl = 0,9.58,5 = 52,65 (g)

_ Cách pha chế: Cân lấy 52,65 gam NaCl cho vào cốc thủy tinh có dung tích 500 ml. Đổ dần dần nước cất vào cốc và khuấy nhẹ cho đủ 300 ml dung dịch, ta được dung dịch cần pha.

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
LT
14 tháng 5 2021 lúc 10:17

Tính toán:

nNaCl=0,3*3=0,9(mol)

mNaCl=0,9.58,5=52,65(g)

Pha chế:

Cân lấy 52,65g NaCl đổ vào cốc có dung tích 500ml. Đổ nước từ từ vào cốc đó đến vạch 300ml. Ta được 300ml dd NaCl 3M

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
14 tháng 1 2019 lúc 2:00

Giải sách bài tập Hóa 8 | Giải bài tập Sách bài tập Hóa 8

   * Cách pha chế:

   - Đong lấy 50ml dung dịch NaCl 1M cho vào bình chứa.

   - Cho thêm từ từ nước cất vào bình cho đến đủ 250ml, lắc đều, ta được 250ml dung dịch NaCl 0,2M cần pha chế.

Bình luận (0)
LT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NS
11 tháng 2 2017 lúc 17:07

Giải sách bài tập Hóa 8 | Giải bài tập Sách bài tập Hóa 8

   - Cách pha chế:

   + Cân lấy 22,5g NaCl tinh khiết cho vào chậu thủy tinh có dung tích khoảng 3 lit.

   + Đổ thêm 2477,5g nước cất vào chậu. Khuấy nhẹ cho muối tan hết, ta được 2,5kg dung dịch NaCl 0,9%.

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
27 tháng 10 2019 lúc 16:16

n = C M .V = 0,1.0,25 = 0,025(mol)

* NaCl: m N a C l  = n.M = 0,025.58,5 = 1,4625(g)

 - Cách pha chế:

+ Cân lấy 1,4625g NaCl cho cốc và khuây nhẹ cho đủ 250ml dung dich. Ta được 250ml dung dịch NaCl 0,1M.

*  K N O 3 : m K N O 3  = n.M = 0,025.101 = 2,525(g)

- Cách pha chế:

+ Cân lấy 2,525g  K N O 3  cho vào cốc thủy tinh có dung tích 300ml. Đổ từ từ nước cất vào cốc và khuấy đều cho đến khi đủ 250ml dung dịch, ta được 250ml dung dịch  K N O 3  0,1M.

* C u S O 4 : m C u S O 4  = 0,025.160=4(g)

 - Cách pha chế: Cân lấy 4g C u S O 4  cho vào bình chia độ có dung tích 300ml, đổ từ từ nước cất vào bình và khuấy nhẹ cho đến khi đủ 250ml dung dịch  C u S O 4  0,1M.

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
MN
7 tháng 5 2021 lúc 12:39

a) 

mNaCl = 200*0.9% = 1.8 (g) 

mH2O = 200 - 1.8 = 198.2 (g) 

Cách pha chế: cho 1,8g NaCl khan vào cốc. Đổ 198,2g nước cất vào, khuấy đều.

b) 

nNaCl = 0.5*2.5 = 1.25 (mol) 

mNaCl = 1.25*58.5 = 73.125 (g) 

Cách pha chế: cho 73,125g NaCl khan vào cốc chia độ. Rót nước cất vào đến khi chạm vạch 500ml thì khuấy đều.

 
Bình luận (0)