Những câu hỏi liên quan
TN
Xem chi tiết
H24
13 tháng 7 2021 lúc 19:28

Gọi công thức cần tìm là FeClx

Ta có: \(56+35,5x=127\) \(\Rightarrow x=2\)

  Vậy có 2 nguyên tử Clo và Sắt mang hóa trị II

Bình luận (0)
ML
Xem chi tiết
ND
16 tháng 3 2021 lúc 5:45

2) \(\%m_{\dfrac{O}{FeO}}=\dfrac{16}{72}.100\approx22,222\%\\ \%m_{\dfrac{O}{Fe2O3}}=\dfrac{3.16}{160}.100=30\%\\ \%m_{\dfrac{O}{Fe3O4}}=\dfrac{64}{232}.100\approx27,586\%\)

Bình luận (0)
ND
16 tháng 3 2021 lúc 5:50

Bài 1:

%mO=48%

M(phân tử)= (2.56)/28%=400(g/mol)

Số nguyên tử S: (24% . 400)/32= 3(nguyên tử)

Số nguyên tử O: (48% . 400)/16= 12(nguyên tử)

=> CTHH: Fe2(SO4)3

Bình luận (0)
HG
Xem chi tiết
KK
21 tháng 3 2022 lúc 21:03

a) FeO b) Fe2O3 c) Fe3O4 d) Fe

Giải

%mO=30%

\(\dfrac{56x}{56x+72}\)

=>x=3

=>Fe2O3

Bình luận (0)
NT
21 tháng 3 2022 lúc 21:02

Fe2O3

Bình luận (0)
H24
21 tháng 3 2022 lúc 21:03

Ta có

%mO=30%

\(\dfrac{56x}{56x+72}\)

=>x=3

=>Fe2O3

 

Bình luận (0)
AT
Xem chi tiết
VT
14 tháng 12 2016 lúc 10:49

a ) Đặt công thức hóa học của hợp chất có dạng chung là FexOy.Ta có :

\(\%m_{Fe}=\frac{56x}{56x+16y}\times100\%=72,414\%\Rightarrow\frac{x}{y}=\frac{3}{4}\Rightarrow x=3\)\(y=4\)

\(\Rightarrow\) CTHH của hợp chất là : \(Fe_3O_4.\)

\(\Rightarrow\) PTK của \(Fe_3O_4\)\(56\times3+4\times16=232\) đvC

b ) \(Fe_3O_4=FE^{II}O^{II}.Fe_2^{III}O_3^{II}\)

\(\Rightarrow\) Trong phân tử Fe3O4 thì Fe có hóa trị II và III .

Bình luận (0)
DT
Xem chi tiết
SC
2 tháng 3 2019 lúc 14:52

vật lý 8

Bình luận (0)
SC
2 tháng 3 2019 lúc 14:53

nhầm,hóa 8

Bình luận (0)
GT
2 tháng 3 2019 lúc 14:53

gọi CTHH cần tìm là FexCly

​Ta có tỉ lệ x: y= 34,46%/56: 65,54%/35,5

x:y= 0,615: 1,846

x:y=1:3

x=1, y=3 CTHH cần tìm là FeCl3

​Vậy hóa trị của Fe trong CTHH trên là 3

Dựa vào cách trên để làm

Bình luận (0)
DA
Xem chi tiết
HP
22 tháng 10 2021 lúc 17:06

Gọi CTHH là: Fe2Y3

Ta có: \(d_{\dfrac{Fe_2Y_3}{Br_2}}=\dfrac{M_{Fe_2Y_3}}{M_{Br_2}}=\dfrac{M_{Fe_2Y_3}}{80.2}=1\)

=> \(M_{Fe_2Y_3}=160\left(g\right)\)

Ta có: \(M_{Fe_2Y_3}=56.2+M_Y.3=80\left(g\right)\)

=> MY = 16(g)

=> Y là oxi (O)

Vậy CTHH là Fe2O3

(Bạn nên viết lại đề là: 2 nguyên tử sắt liên kết với 3 nguyên tố Y và nặng bằng ''phân tử'' brom nhé.)

Bình luận (2)
H24
22 tháng 10 2021 lúc 17:05

biết \(M_{Brom_2}=2.80=160\left(đvC\right)\)

\(\Rightarrow X=2Fe+3y=160\)

\(\Rightarrow2.56+3y=160\)

\(\Rightarrow112+3y=160\)

\(\Rightarrow3y=160-112\)

\(\Rightarrow3y=48\)

\(\Rightarrow y=\dfrac{48}{3}=16\left(đvC\right)\)

\(\Rightarrow y\) là \(Oxi\left(O\right)\)

phải đề là thế này ko bạn?

Bình luận (1)
TB
Xem chi tiết
EC
26 tháng 9 2021 lúc 15:04

Bài 9:

Gọi CTHH của A là NxOy

Ta có: \(\dfrac{m_O}{m_N}=\dfrac{12}{7}\Leftrightarrow\dfrac{16.y}{14.x}=\dfrac{12}{7}\Leftrightarrow\dfrac{y}{x}=\dfrac{12}{7}:\dfrac{16}{14}=\dfrac{12}{7}\cdot\dfrac{14}{16}=\dfrac{3}{2}\)

  \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=2\\y=3\end{matrix}\right.\)

Vậy CTHH của A là N2O3

PTK = 14.2 + 16.3 = 76 (đvC)

Bình luận (0)
EC
26 tháng 9 2021 lúc 15:08

Bài 10:

 - Lấy nam châm hút bột sắt ra khỏi hỗn hợp

 - Đổ hh gồm nhôm và muối vào nước rồi khuấy đều

 - Lọc lấy nhôm ra khỏi dd nước muối

 - Đun nước muối cho đến khi nước bay hơi hết, còn lại muối kết tinh 

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
TG
30 tháng 12 2020 lúc 21:17

undefined

Bình luận (0)
LT
Xem chi tiết
TT
1 tháng 2 2019 lúc 18:34

a. Sắt (II) Oxit: \(FeO\)

Sắt (III) Oxit: \(Fe_2O_3\)

Nito Oxit: \(N_2O\)

Sắt sunfua: \(FeS\)

b. Oxit lưu huỳnh chứa 50%S

Gọi CTHH tạm thời là: \(S_xO_y\)

Ta có: \(\dfrac{32x}{16y}=\dfrac{50\%}{50\%}\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=1\\y=2\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow CTHH:SO_2\)

Oxit lưu huỳnh chứa 40%S

Gọi CTHH tạm thời là: \(S_xO_y\)

Ta có: \(\dfrac{32x}{16y}=\dfrac{40\%}{60\%}\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=1\\y=3\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow CTHH:SO_3\)

Tính hóa trị S trong mỗi hợp chất sắt sunfua chứa 63,6%Fe và 36,4%S. Tính hóa trị Fe trong hợp chất.

Gọi CTHH tạm thời là: \(Fe_xS_y\)

Ta có: \(\dfrac{56x}{32y}=\dfrac{63,6\%}{36,4\%}\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=1\\y=1\end{matrix}\right.\)

Vậy hóa trị của Fe trong hợp chất là hai vì lưu huỳnh và Fe có nhiều hóa trị nhưng chỉ cùng có chung một hóa trị là hai.

Bình luận (0)