Tính nhanh
2,34 x 1,3 + 23,4 x 0,87
Tính bằng cách thuận tiện nhất
a) 26,25 x 81,7 - 24,3 x 26,25 - 11,6 x 26,25 + 26,25 x 54,2
b) 2,3 x 1,3 + 23,4 x 0,87
giúp mình nha
2,34*1,3 +23,4*0,87=
\(2,34\times1,3+23,4\times0,87\)
\(=2,34\times1,3+2,34\times10\times0,87\)
\(=2,34\times1,3+2,34\times8,7\)
\(=2,34\times\left(1,3+8,7\right)\)
\(=2,34\times10\)
\(=23,4\)
2,34 x 1,3 + 23,4 x 0,87
= 3,042 + 20,358
= 23,4
1. Tính nhanh:
a. 2,34 x 1,3 + 23,4 x 0,87 b. 0,417 x 840 - 41,7 x 7,4
2. Một thùng chứa 25 lít dầu hỏa, mỗi lít dầu cân nặng 0.8kg - Biết vỏ thùng cân nặng 5, 28kg. Hỏi thùng dầu đó cân nặng bao nhiêu kg?
1 .
a . ta có : 2,34 . 1.3 + 23, 4 . 0,87
=2,34 . 10. 0.13 + 23, 4 . 0,87
=23,4. 0,13 + 23,4 . 0,8
=23,4(0,13+0,87)
=23,4 . 0,1
=2,34
b . 0,417 . 840 - 41,7 . 7,4
=0,417 . 840 - 0,417. 100. 7,4
=0,417 . 840 - 0,417 . 740
=0,417(840-740)
=0,417. 100
=41,7
bai 2 :
khối lượng của lượng đầu trong thùng là :
25 . 0,8=20 (kg)
khối lượng của thùng dầu là :
20 + 5, 28=25,28(kg)
Tính nhanh
156,7 x 0,78 - 156,7 x 0,87 + 15,67
=(156,7 - 156,7) x ( 0,78 - 0,78) + 15,67
= 0 + 15,67
= 15,67
Hỗn hợp X gồm metyl acrylat, vinyl axetat, buta-1,3-đien và vinyl axetilen. Để đốt cháy hoàn toàn 0,5 mol hỗn hợp X cần dùng 54,88 lít O2 (đktc) thu được CO2 và 23,4 gam H2O. Phần trăm khối lượng vinyl axetilen có trong X là
A. 30,50%
B. 31,52%
C. 21,55%
D. 33,35%
Hỗn hợp X gồm metyl acrylat, vinyl axetat, buta-1,3-đien và vinyl axetilen. Để đốt cháy hoàn toàn 0,5 mol hỗn hợp X cần dùng 54,88 lít O 2 (đktc) thu được khí C O 2 và 23,4 gam H 2 O . Phần trăm khối lượng của vinyl axetilen có trong X là
A. 30,50%
B. 31,52%
C. 21,55%
D. 33,35%
Hỗn hợp X gồm metyl acrylat, vinyl axetat, buta-1,3-đien và vinyl axetilen. Để đốt cháy hoàn toàn 0,5 mol hỗn hợp X cần dùng 54,88 lít O2 (đktc) thu được khí CO2 và 23,4 gam H2O. Phần trăm khối lượng vinyl axetilen có trong X là :
A. 30,50%
B. 3152%
C. 21,55%
D. 33,35%
Chọn đáp án B
Để ý thấy các chất trong X là
đều có 4 nguyên tử C
Hỗn hợp X gồm metyl acrylat, vinyl axetat, buta-1,3-dien và vinyl axetilen. Đốt cháy hoàn toàn 0,5 mol hỗn hợp X bằng 54,88 lít khí O2 (đktc, vừa đủ), thu được khí CO2 và 23,4 gam H2O. Phần trăm khối lượng của vinyl axetilen trong X là
A. 30,50%
B. 31,52%.
C. 21,55%
D. 33,35%.
Đáp án : B
X gồm : C4H6O2 ; C4H6 ; C4H4
Các chất trong X đều có 4C => nCO2 = 4nX = 2 mol
Bảo toàn khối lượng : mX = mCO2 + mH2O – mO2 = 33g
,nO2 = 2,45 ; nH2O = 1,3 mol
Bảo toàn O : 2nC4H6O2 = 2nCO2 + nH2O – 2nO2
=> nC4H6O2 = 0,2 mol
Gọi số mol C4H6 và C4H4 lần lượt là x và y
=> 54x + 52y = 15,8g và x + y + 0,2 = 0,5
=> x = 0,1 ; y = 0,2 mol
=> %mC4H4 = 31,52%
tính hợp lí :
a, 2 x 31 x 12 + 4 x 6 x 41+ 8 x 28 x 3
b, 3,9 x \(\dfrac{13}{10}\) + \(\dfrac{0,87}{0,01}\) x 0,39
a) \(2\cdot31\cdot12+4\cdot6\cdot41+8\cdot28\cdot3\)
\(=24\cdot31+24\cdot41+24\cdot28\)
\(=24\cdot\left(31+41+28\right)\)
\(=24\cdot\left(72+28\right)\)
\(=24\cdot100\)
\(=2400\)
b) \(3,9\cdot\dfrac{13}{10}+\dfrac{0,87}{0,01}\cdot0,39\)
\(=\dfrac{3,9}{10}\cdot13+87\cdot0,39\)
\(=0,39\cdot13+87\cdot0,39\)
\(=0,39\cdot\left(13+87\right)\)
\(=0,39\cdot100\)
\(=39\)