Những câu hỏi liên quan
H24
Xem chi tiết
H24
7 tháng 5 2021 lúc 12:30

a) n HCl = 0,2.2,5 = 0,5 mol

b) m HCl =200.7,3% = 14,6 gam

n HCl = 14,6/36,5 = 0,4 mol

c) m NaOH = 300.40% = 120 gam

n NaOH = 120/40 = 3(mol)

d) n NaOH = 0,5.0,5 = 0,25 mol

Bình luận (0)
HT
Xem chi tiết
NT
28 tháng 8 2021 lúc 17:54

300ml = 0,3l

\(n_{CuSO4}=0,2.0,3=0,06\left(mol\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (1)
PD
Xem chi tiết
TH
8 tháng 9 2018 lúc 7:41

\(n_{HCl}=0,3.0,05=0,015\left(mol\right)\)

\(n_{NaOH}=0,2a\)

HCl+NaOH\(\rightarrow NaCl+H_2O\)

bđ: 0,015 0,2a 0 (mol)

pư: 0,2a 0,2a 0,2a (mol)

dư:0,015-0,2a(HCL dư)

Bình luận (0)
MI
Xem chi tiết
Xem chi tiết
H24
14 tháng 4 2022 lúc 18:29

\(n_{Ca\left(OH\right)_2}=0,2.0,4=0,08\left(mol\right)\)

PTHH: Ca(OH)2 + 2CH3COOH --> (CH3COO)2Ca + 2H2O

              0,08---->0,16

=> \(C_{M\left(A\right)}=\dfrac{0,16}{0,3}=\dfrac{8}{15}M\)

Bình luận (0)
KS
14 tháng 4 2022 lúc 18:29

\(n_{Ca\left(OH\right)_2}0,4.0,2=0,08\left(mol\right)\)

PTHH: 2CH3COOH + Ca(OH)2 ---> (CH3COO)2Ca + 2H2O

            0,016<-------------0,08

\(\rightarrow C_{M\left(A\right)}=\dfrac{0,04}{0,3}=0,533M\)

Bình luận (0)
NT
14 tháng 4 2022 lúc 18:30

400ml = 0,4l

\(n_{Ca\left(OH\right)2}=0,2.0,4=0,08\left(mol\right)\)

Pt : \(2CH_3COOH+Ca\left(OH\right)_2\rightarrow\left(CH_3COO\right)_2Ca+2H_2O|\)

                 2                  1                         1                      2

               0,16              0,08

\(n_{CH3COOH}=\dfrac{0,08.2}{1}=0,16\left(mol\right)\)

300ml = 0,3l

\(C_{MddCH3COOH}=\dfrac{0,16}{0,3}=0,53\left(M\right)\)

 Chúc bạn học rốt

Bình luận (0)
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DH
10 tháng 7 2021 lúc 20:47

Theo gt ta có: $n_{CO_2}=0,3(mol);n_{HCl}=0,225(mol);n_{CO_2}=0,18(mol);n_{BaCO_3}=0,3(mol)$

Gọi số mol $CO_3^{2-};HCO_3^-$ phản ứng với HCl lần lượt là a;b

Ta có: $2a+b=0,225;a+b=0,18\Rightarrow a=0,045;b=0,135$

$\Rightarrow n_{CO_3^{2-}/X}=a;n_{HCO_3^-/X}=3a$

$\Rightarrow a+3a=0,3\Rightarrow n_{CO_3^{2-}}=0,075(mol);n_{HCO_3^-}=0,225(mol)$

$\Rightarrow x=0,075.2+0,3=0,45(mol)$

Bảo toàn C ta có: $y=-0,15$ (Vô lý)

Em kiểm tra lại đề nhé!

Bình luận (0)
NM
Xem chi tiết
MN
5 tháng 7 2021 lúc 22:00

\(n_{NaOH}=\dfrac{12.75}{40}=\dfrac{51}{160}\left(mol\right)\)

\(C_{M_{NaOH}}=\dfrac{\dfrac{51}{160}}{0.3}=1.0625\left(M\right)\)

Bình luận (0)