Những câu hỏi liên quan
MQ
Xem chi tiết
H24
6 tháng 1 2022 lúc 21:30

\(m_{Ca}=\dfrac{136.29,41}{100}=40g\)

\(m_S=\dfrac{136.23,53}{100}=32g\)

\(m_O=\dfrac{136.47,06}{100}=64g\\ \Rightarrow n_{Ca}=\dfrac{40}{40}=1mol\\ n_S=\dfrac{32}{32}=1mol\\ n_O=\dfrac{64}{16}=4mol\\ \Rightarrow CTHH:CaSO_4\)

Bình luận (0)
HP
6 tháng 1 2022 lúc 21:30

Gọi CTHH của hợp chất là: \(\left(Ca_xS_yO_z\right)_n\)

Ta có: \(x:y:z=\dfrac{29,41\%}{40}:\dfrac{23,53\%}{32}:\dfrac{47,06\%}{16}=0,74:0,74:2,94=1:1:4\)

Vậy CTHH của hợp chất là: \(\left(CaSO_4\right)_n\)

Ta có: \(M_{\left(CaSO_4\right)_n}=\left(40+32+16.4\right).n=136\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(\Leftrightarrow n=1\)

Vậy CTHH của hợp chất là: CaSO4

Bình luận (0)
MQ
Xem chi tiết
KS
6 tháng 1 2022 lúc 21:45

\(m_{Ca}=\%Ca.M_X=29,41\%.136=40\left(g\right)\\ m_S=\%S.M_x=23,53\%.136=32\left(g\right)\\ m_O=m_x-m_S-m_{Ca}=136-32-40=64\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{Ca}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{40}{40}=1\left(mol\right)\\ n_S=\dfrac{m}{M}=\dfrac{32}{32}=1\left(mol\right)\\ n_O=\dfrac{m}{M}=\dfrac{64}{16}=4\left(mol\right)\\ CTHH:CáSO_4\)

Bình luận (1)
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
GD

\(Đặt.CTTQ:Ca_pC_zO_r\left(p,z,r:nguyên,dương\right)\\ Vì:m_{Ca}:m_C:m_O=1:0,3:1,2\\ \Leftrightarrow40p:12z:16r=1:0,3:1,2\\ \Leftrightarrow p:z:r=\dfrac{1}{40}:\dfrac{0,3}{12}:\dfrac{1,2}{16}=\dfrac{1}{40}:\dfrac{1}{40}:\dfrac{3}{40}=1:1:3\\ \Rightarrow p=1;z=1;r=3\\ \Rightarrow CTHH:CaCO_3\)

Bình luận (2)
TQ
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
LA
25 tháng 4 2023 lúc 23:09

Ta có: %O = 100 - 40 - 12 = 48%

Gọi CTHH của hợp chất là CaxCyOz.

\(\Rightarrow x:y:z=\dfrac{40}{40}:\dfrac{12}{12}:\dfrac{48}{16}=1:1:3\)

→ CTHH của hợp chất có dạng là (CaCO3)n

\(\Rightarrow n=\dfrac{100}{40+12+16.3}=1\)

Vậy: CTHH cần tìm là CaCO3

Bình luận (0)
TU
Xem chi tiết
HH
15 tháng 12 2016 lúc 10:30

Lưu huỳnh cháy trong không khí tạo ra khí sunfurơ (SO2). Đây là một chất khí độc, có mùi hắc, gây ho và là một trong các khí gây ra hiện tượng mưa axit.

a)Viết phương trình hóa học của phản ứng xảy ra.

b)Tính thể tích SO2 tạo ra và thể tích không khí cần dung để đốt cháy hết 3,2 gam lưu huỳnh (biết các thể tích khí đo ở đktc; trong không khí oxi chiếm 20% về thể tích).

Bình luận (1)
DN
Xem chi tiết
DN
13 tháng 12 2016 lúc 23:17

giúp mk câu này với

 

Bình luận (0)
RL
15 tháng 12 2016 lúc 13:52

mCa: mO= 3,33: 1:4 hay = 3,33:1,4 ?

Bình luận (1)
TV
Xem chi tiết
H24
26 tháng 12 2021 lúc 19:58

MX = 23.2 = 46(g/mol)

\(m_C=\dfrac{52,17.46}{100}=24\left(g\right)=>n_C=\dfrac{24}{12}=2\left(mol\right)\)

\(m_H=\dfrac{13,05.46}{100}=6\left(g\right)=>n_H=\dfrac{6}{1}=6\left(mol\right)\)

\(m_O=\dfrac{34,78.46}{100}=16\left(g\right)=>n_O=\dfrac{16}{16}=1\left(mol\right)\)

=> CTHH: C2H6O

Bình luận (2)