tính thể tích của 0,44g Co2
tính thể tích của hổn hợp khí (đktc) gồm 0,44g CO2 và 1g H2
`n_(CO_2)=(0,44)/44=0,01(mol)`
`n_(H_2)=1/2=0,5(mol)`
`->n_(hh)=0,01+0,5=0,51(mol)`
`->V_(hh \ đktc)=0,51.22,4=11,424(l)`
Hãy tính:
a) Số mol của : 28g Fe 64g Cu 5,4g Al.
b) Thể tích khí (đktc) của 0,175 mol CO2; 1,25 mol H2; 3 mol N2.
c) Số mol và thể tích của hỗn hợp khí (dktc) gồm có 0,44g CO2 0,04g H2 và 0,56g N2.
a)
b) VCO2 = 22,4 .0,175 = 3,92l.
VH2 = 22,4 .1,25 = 28l.
VN2 = 22,4.3 = 67,2l.
c) Số mol của hỗn hợp khí bằng tổng số mol của từng khí.
nhh = nCO2 + nH2 + nN2 = 0,01 + 0,02 + 0,02 = 0,05 mol
Vhh khí = (0,01 + 0,02 + 0,02) . 22,4 = 1,12l.
Đốt hoàn toàn 0,3g hợp chất A chỉ chứa (C,H,O) thu đc 0,44g CO2 ;0,18g H2O. Thể tính hơi của 3g A= thể tích hơi của 1,6gO2 cùng đktc.tìm CTPT
\(n_{3gA}=n_{O_2}=0,05\left(mol\right)\)
=> \(M_A=\dfrac{3}{0,05}=60\)(g/mol)
Đốt A :
\(n_{CO_2}=0,01\left(mol\right);n_{H_2O}=0,01\)(mol)
BTKL : \(m_{O_2}=0,44+0,18-0,3=0,32\Rightarrow n_{O_2}=0,01\) (mol)
Bảo toàn nguyên tố O :\(n_{O\left(trongA\right)}=0,01.2+0,01-0,01.2=0,01\)(mol)
CT chung của A : CxHyOz
\(x:y:z=0,01:0,02:0,01=1:2:1\)
=> CTĐGN: (CH2O)n
Ta có : (12 +2 + 16).n =60
=> n=2
=> CTPT của A : C2H4O2
Câu 1: Hãy tính tỉ khối của các khí sau N2, SO2, NO2 lần lượt đối với không khí.
Câu 2: Tính thể tích của hỗn hợp khí (ở đktc) gồm: 0,44g CO2, 0,1 mol H2 và 6.1023 phân tử N2.
Câu 1:
\(d_{N_2/kk}=\dfrac{28}{29}\approx 0,97\\ d_{SO_2/kk}=\dfrac{80}{29}\approx 2,76\\ d_{NO_2/kk}=\dfrac{46}{29}\approx 1,59\)
Câu 2:
\(n_{CO_2}=\dfrac{0,44}{44}=0,01(mol);n_{N_2}=\dfrac{6.10^{23}}{6.10^{23}}=1(mol)\\ \Rightarrow V_{hh}=22,4(0,01+0,1+1)=24,864(l)\)
Câu 1:
\(d_{N_2/kk}=\dfrac{28}{29}=0,966\)
\(d_{SO_2/kk}=\dfrac{64}{29}=2,207\)
\(d_{NO_2/kk}=\dfrac{46}{29}=1,586\)
Câu 2:
\(n_{CO_2}=\dfrac{0,44}{44}=0,01\left(mol\right)\)
\(n_{N_2}=\dfrac{6.10^{23}}{6.10^{23}}=1\left(mol\right)\)
=> Vhh = (0,01+0,1+1).22,4 = 24,864(l)
Hãy tính: a/ Số mol của : 28g Feb/ Thể tích khí(đktc) của: 0,5mol CO2c/ Khối lượng chất của 0,5 mol phân tử khí N2d/ Số mol hỗn hợp khí (đktc) gồm có: 0,44g CO2, 0,04g H2 Giải chi tiết giúp mình cảm ơn
\(a.n=\dfrac{m}{M}=\dfrac{28}{56}=0,5\left(mol\right)\)
\(b.V=\dfrac{n}{22,4}=\dfrac{0,5}{22,4}=0,022\left(l\right)\)
\(c.m=n.M=0,5.28=14\left(g\right)\)
Thể tích (đktc) của một hỗn hợp khí gồm 0,44g CO2; 0,32g O2 và 0,28g N2 là: A. 0,672 lít B. 0,448 lít C. 0,336 lít D. 0,224 lít
\(n_{CO_2}=\dfrac{0,44}{44}=0,01\left(mol\right)\)
\(n_{O_2}=\dfrac{0,32}{32}=0,01\left(mol\right)\)
\(n_{N_2}=\dfrac{0,28}{28}=0,01\left(mol\right)\)
=> Vhh = (0,01+0,01+0,01).22,4 = 0,672(l)
=> A
Tính số mol và thể tích của hợp chất khí ở điều kiện tiêu chuẩn gồm có
0,44g Co2
0,04g H2
0,56g N
nCO2 = 0,44: 44 = 0,01 mol => V CO2 = 0,01.22,4 = 0,224(l)
nH2 = 0,04:2=0,02 mol => VH2 = 0,02.22,4 = 0,448 (l)
nN2 = 0,56:28 = 0,02 mol => VN2 = 0,02.22,4 = 0,448 (l)
+ Áp dụng công thức : n = m : M
=> Số mol của 44g CO2 là : nCO2 = 0,44 : 44 = 0,01 (mol)
=> Số mol của 0,04g H2 là : nH2 = 0,04 : 2 = 0,02 (mol)
=> Số mol của 0,56g N là : nN = 0,56 : 14 = 0,04 (mol)
+ Áp dụng công thức : Vđktc = n * 22,4
=> Thể tích của 44g CO2 ở đktc là :
VCO2 = 0,01 * 22,4 = 0,224 (lít)
=> Thể tích ở đktc của 0,04g H2 là :
VH2 = 0,02 * 22,4 = 0,448 (lít)
=> Thể tích ở đktc của 0,56g N là :
VN = 0,04 * 22,4 = 0,896 (lít)
+ Áp dụng công thức : n = m : M
=> Số mol của 44g CO2 là : nCO2 = 0,44 : 44 = 0,01 (mol)
=> Số mol của 0,04g H2 là : nH2 = 0,04 : 2 = 0,02 (mol)
=> Số mol của 0,56g N2 là : nN = 0,56 : 28 = 0,04 (mol)
+ Áp dụng công thức : Vđktc = n * 22,4
=> Thể tích của 44g CO2 ở đktc là :
VCO2 = 0,01 * 22,4 = 0,224 (lít)
=> Thể tích ở đktc của 0,04g H2 là :
VH2 = 0,02 * 22,4 = 0,448 (lít)
=> Thể tích ở đktc của 0,56g N2 là :
VN2 = 0,04 * 22,4 = 0,448 (lít)
Đốt cháy hoàn toàn 0,23g hợp chất hữu cơ A thu được 0,44g khí CO2 và 0,27g nước. Biết tỉ khối khí của A so với Hiđro là 46. Xác định công thức phân tử của A
Ta có MA=46x2=92g/mol
nCO2=0.44:4=4=0.01 (mol)
nH2O=0.27:18=0.015(mol)
trong phân tử chắn chắn có C, H và có thể có O
=>mO=0.23-0.015x2-0.01x12=0.08g
-->nO=0.08:16=0.005(mol)
Nên trong hợp chất có cả C,H và O
Gọi CTDGN (CxHyOz)n
ta có x:y:z=0.01:0.03:0.005=2:6:1
nên CTDGN (C2H6O)n=46n=92----->n=2
CTPT A là C4H12O2
\(n_{CO_2}=n_C=0,01\)
\(n_{H_2O}=0,015\Rightarrow n_H=0,03\)
\(n_O=\dfrac{m_A-12n_C-n_H}{16}=0,005\)
\(n_C:n_H:n_O=0,01:0,03:0,005=2:6:1\)
\(\Rightarrow\left(C_2H_6O\right)_n\)
Mà \(M_A=46\cdot2=92\)
\(\Rightarrow M_{C_2H_6O}\cdot n=92\Rightarrow46n=92\Rightarrow n=2\)
Vật CTPT của A là \(C_4H_{12}O_2\)
Biết thể tích khí CO 2 năm 1993 là V m 3 . 10 năm tiếp theo, mỗi năm thể tích khi CO 2 tăng m% ; 20 năm tiếp theo nữa, mỗi năm thể tích khí CO 2 tăng n%. Tính thể tích khí CO 2 năm 2017?
A. V 100 + m 10 1 + n 20 10 24 m 3
B. V 1 + m + n 24 m 3
C. V 100 + m 10 1 + n 14 10 48 m 3
D. V + V 1 + m + n 24 m 3