LN
5. Có ba vật chuyển động với các vận tốc tương ứng sau: v1 45km/h; v2 15m/s; v3 500m/ph. Sự sắp xếp nào sau đây là đúng?A) v2 v1 v3          B) v1 v2 v3           C) v3 v1 v2              D) v2 v3 v16. Phát biểu nào sau đây là đúng khi nói về hướng của lực đẩy Acsimet?A. hướng thẳng đứng lên trên                     B. hướng thẳng đứng xuống dướiC. theo mọi hướng                                        D. một hướng khác.7. Treo một vật vào một lực kế thấy lực kế chỉ 30N. Khối lượng của...
Đọc tiếp

Những câu hỏi liên quan
PH
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
AM
30 tháng 12 2021 lúc 9:25

Đổi đơn vị về m/s ta được

\(v_1=15\) m/s

\(v_2=10\) m/s

\(v_3=20\) m/s

\(\Rightarrow\) Đáp án: B

Bình luận (0)
H24
30 tháng 12 2021 lúc 9:26

Đổi 54 km/h =15 m/s,0,02 km/s= 2000 m/s

=> v3 < v2< v1

Bình luận (0)
TH
Xem chi tiết
CN
19 tháng 7 2016 lúc 8:17

Chuyển động thẳng đều

Bình luận (1)
HT
19 tháng 7 2016 lúc 10:55

Bạn Chi Nguyễn làm đúng rồi. Mình quay lại cho dễ theo dõi nhé.

Hỏi đáp Vật lý

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
CT
10 tháng 12 2016 lúc 21:05

Một ô tô chuyển động trên đoạn đường AB dài 120km vớ vận tốc trung bình 40km/h. Biết nửa thời gian đầu vận tốc của ô tô là 55km/h. Tính vận tốc của ô tô trong nửa thời gian sau. Cho rằng trong các giai đoạn ô tô chuyển động đều.

Bình luận (0)
NA
1 tháng 1 2017 lúc 10:42

a, v của ô tô so với tàu hỏa là 54+45=99km/h

b, v của ô tô so với tàu hỏa là 54-45=9km/h

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
18 tháng 1 2017 lúc 13:14

Lời giải

Sau va chạm 2 vật dính vào nhau và cùng chuyển động với cùng một vận tốc => 2 vật va chạm mềm.

Chọn chiều dương là chiều chuyển động của hai vật

Gọi v 1 , v 2 , V  lần lượt là vận tốc của vật 1, vật 2 và của 2 vật sau va chạm. Ta có:

m 1 v 1 + m 2 v 2 = m 1 + m 2 V ⇒ V = m 1 v 1 + m 2 v 2 m 1 + m 2 ⇔ 1 = m . v 1 + 2 m .0 m + 2 m ⇔ v 1 = 3 m / s

Đáp án: D

Bình luận (0)
NK
Xem chi tiết
H9
18 tháng 6 2023 lúc 16:08

Gọi s là độ dài nửa quãng đường. Ta có thời gian đi nửa quãng đường đầu là:

\(t_1=\dfrac{s}{v_1}\)

Gọi thời gian ô tô đi nửa phần còn lại là \(t_2\) và \(t_3\) và \(t_2=t_3\)

Thời gian ô tô đi được trong mỗi đoạn này là:

\(s_2=v_2t_2\)

\(s_3=v_3t_3\)

Mà: \(t_2=t_3=\dfrac{s}{v_2+v_3}\)

Vận tốc \(v_3\) là:

\(v_{tb}=\dfrac{2v_1\left(v_2+v_3\right)}{v_2+v_3+2v_1}\) hay \(40=\dfrac{2\cdot30\cdot\left(45+v_3\right)}{45+v_3+2\cdot30}\)

\(\Leftrightarrow40=\dfrac{60\left(45+v_3\right)}{105+v_3}\)

\(\Leftrightarrow40\left(105+v_3\right)=60\left(45+v_3\right)\)

\(\Leftrightarrow2\left(105+v_3\right)=3\left(45+v_3\right)\)

\(\Leftrightarrow210+2v_3=135+3v_3\)

\(\Leftrightarrow3v_3-2v_3=210-135\)

\(\Leftrightarrow v_3=75\left(km/h\right)\)

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
14 tháng 11 2018 lúc 15:52

Bình luận (0)
LH
Xem chi tiết