Bài 5. Luyện tập: Tính chất hóa học của oxit, axit

XM

Trộn một dung dịch chứa 0,1ml FeCl3 với dung dịch có chứa 16 gam NaOH. Lọc hốn hợp các chất sau phản ứng được kết tủa và nước lọc. Nung kết tủa đến khi khối lượng không đổi.
a) Viết các phương trình hóa học

b) Tính khối lượng của chất rắn thu được sau khi nung

c) Tính khối lượng các chất tan có trong nước lọc

H24
2 tháng 11 2020 lúc 20:59

Sửa đề: " dd chứa 0,1mol FeCl3"

a) PTHH: \(FeCl_3+3NaOH\rightarrow3NaCl+Fe\left(OH\right)_3\downarrow\)

\(2Fe\left(OH\right)_3\underrightarrow{t^o}Fe_2O_3+3H_2O\)

b) Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{FeCl_3}=0,1mol\\n_{NaOH}=\frac{16}{40}=0,4\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Xét tỉ lệ: \(\frac{0,1}{1}< \frac{0,4}{3}\) \(\Rightarrow\) FeCl3 phản ứng hết, NaOH còn dư

\(\Rightarrow n_{Fe\left(OH\right)_3}=0,1mol\) \(\Rightarrow n_{Fe_2O_3}=0,05mol\) \(\Rightarrow m_{Fe_2O_3}=0,05\cdot160=8\left(g\right)\)

c) Theo PTHH: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{NaCl}=3n_{FeCl_3}=0,3mol\\n_{NaOH\left(dư\right)}=0,1mol\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{NaCl}=0,3\cdot58,5=17,55\left(g\right)\\m_{NaOH\left(dư\right)}=0,1\cdot40=4\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
KV
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
QY
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
IB
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết