Đề kiểm tra 1 tiết chương I: Oxit-Axit -Đề 1

VC

Nung 1 tấn đá vôi cs chứa 90% CaCO3.Tính khối lượng vô sống thu đc biết hiệu suất phản ứng đạt 80%??

TT
18 tháng 9 2019 lúc 20:45

đổi 1 tấn = 1000000g

CaCO3 ---t*--> CaO + CO2

mCaCO3 =1000000*90%=900000g

nCaCO3=9000mol

nCaO=9000mol

hiệu suất đạt 80 % nên thực tế : n CaO=7200mol

mCaO=7200*56=403200g

Bình luận (0)
LN
18 tháng 9 2019 lúc 21:09

mCaCO3=\(\frac{1.90}{100}\)=0,9 (tấn)

CaCO3 -to➝ CaO+ CO2

Tỉ lệ khối lượng: 100g ➝ 56g

0,9 tấn ➝ x tấn

x=\(\frac{0,9.56}{100}\) =0,504 (tấn)

Vì H=90%

\(\Rightarrow\) mCaO ttế= \(\frac{0,504.90}{100}\)= 0,4536 (tấn)

Bình luận (1)
TA
18 tháng 9 2019 lúc 23:43

Đề kiểm tra 1 tiết chương I: Oxit-Axit -Đề 1

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
YP
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
BS
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết