Bài 7. Tính chất hóa học của bazơ

TN

Nhiệt phân hoàn toàn 19,6 gam đồng oxit Cu(OH)2 thu được bao nhiêu gam chất rắn?

A. 8 gam.

B. 12 gam.

C. 16 gam.

D. 20 gam.

LP
16 tháng 8 2021 lúc 22:57

Ta có : nCu(OH)2=19,6/98=0,2 mol

PTHH:

Cu(OH)2 →to CuO + H2O

⇒nCu(OH)2=nCuO=0,2 mol

mCuO=0,2.80=16g

Đáp án:C

 

Bình luận (0)
HP
16 tháng 8 2021 lúc 22:59

\(Cu\left(OH\right)_2\rightarrow CuO+H_2O\)

\(\Rightarrow n_{CuO}=n_{Cu\left(OH\right)_2}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{CuO}=0,2.80=16\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết