Bài 12. Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ

H24

Người ta trung hòa 200ml hỗn hợp dung dịch 2 axit HNO3 và HCl bằng 150ml dung dịch KOH 2M. Sau phản ứng, cô cạn dung dịch thu được 27,65g hỗn hợp 2 muối khan. Xác định nồng độ mol của mỗi axit trong hỗn hợp đầu.

HL
20 tháng 6 2016 lúc 17:01

 

\(HNO_3+KOH\rightarrow KNO_3+H_2O\)

   x______x_______x

\(HCl+KOH\rightarrow KCl+H_2O\)

  y_____y______y

\(n_{KOH}=0,15.2=0,3\left(mol\right)\)

Gọi x là \(n_{HNO_3}\);y là \(n_{HCl}\)

Ta có hệ phương trình:

\(\begin{cases}x+y=0,3\\101x+74,5y=27,65\end{cases}\)

Giải hpt ta được:\(\begin{cases}x=0,2\\y=0,1\end{cases}\)

\(C_{M_{HNO_3}}=\frac{0,2}{0,2}=1M;C_{M_{HCl}}=\frac{0,1}{0,2}=0,5M\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CK
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
UN
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết