Bài 8. Một số bazơ quan trọng

PT

Hỗn hợp A gồm Al(OH)3 và Zn(OH)2. Hòa tan m (g) A vào 180ml dd HCl 1M vừa đủ, mặt khác m (g) A lại tác dụng với 100ml dd KOH 1M vừa đủ. Tính % khối lượng mỗi chất trong A?

NN
27 tháng 8 2018 lúc 16:36

- Đặt nAl(OH)3 = x mol và nZn(OH)2 = y mol

- Hòa tan m (g) A vào 180ml dd HCl 1M vừa đủ

nHCl = 0,18 mol

Al(OH)3 (x) + 3HCl (3x) -----> AlCl3 + 3H2O (1)

Zn(OH)2 (y) + 2HCl (2y) -----> ZnCl3 + 2H2O (2)

- Theo PTHH(1;2): nHCl = 3x + 2y = 0,18 mol

- mặt khác m (g) A lại tác dụng với 100ml dd KOH 1M vừa đủ.

nKOH = 0,1 mol

Al(OH)3 (0,1) + KOH (0,1) -----> KAlO2 + 2H2O (3)

- Theo PTHH(3): nAl(OH)3 = x = 0,1 mol

- Thay x = 0,1 vào 3x + 2y = 0,18

=> y =

P/S: chà ko biết sai chỗ nào nữa, hay đề lộn vậy ta

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ZN
Xem chi tiết