Bài 8. Một số bazơ quan trọng

NV

Hòa tan hoàn toàn 15g hh CuO và FeO cần dùng 200ml dd H2SO4

a)Tính % khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp ban đầu

b)Tính khối lượng dd HCl 30% để hòa tan hoàn toàn hh các oxit trên

LD
29 tháng 3 2020 lúc 11:22

a)\(CuO+H2SO4-->CuSO4+H2O\)

x-----------x(mol)

\(FeO+H2SO4-->FeSO4+H2O\)

y------y(mol)

\(n_{H2SO4}=0,2.1=0,2\left(mol\right)\)

Theo bài ta có hpt

\(\left\{{}\begin{matrix}80x+72y=15\\x+y=0,2\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,075\\y=0,125\end{matrix}\right.\)

\(\%m_{CuO}=\frac{0,075.80}{15}.100\%=40\%\)

\(\%m_{FeO}=100-40=60\%\)

b)\(CuO+2HCl-->CuCl2+H2O\)

0,075------0,15(mol)

\(FeO+2HCl--.FeCl2+H2O\)

0,125--->0,25(mol)

\(\sum n_{HC_{ }l}=0,25+0,15=0,4\left(mol\right)\)

\(m_{HCl}=0,4.36,5=14,6\left(g\right)\)

\(m_{ddHCl}=\frac{14,6.100}{30}=48,667\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LD
29 tháng 3 2020 lúc 11:10

Đề thiếu CM của H2SO4 nha bạn

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
69
Xem chi tiết