Bài 5. Luyện tập: Tính chất hóa học của oxit, axit

PD

Hoà tan 39,2g Na2CO3.5H2O vào 800g dd HCl 14,6%. Tính C% dd sau pư

ND
23 tháng 8 2018 lúc 2:18

Ta có: \(M_{Na_2CO_3.5H_2O}=2.23+12+3.16+5.\left(2.1+16\right)=196\left(\dfrac{g}{mol}\right)\\ \rightarrow n_{Na_2CO_3.5H_2O}=\dfrac{39,2}{196}=0,2\left(mol\right)\\ \rightarrow n_{Na_2CO_3}=0,2\left(mol\right)\\ m_{HCl}=800.14,6\%=116,8\left(g\right)\\ \rightarrow n_{HCl}=\dfrac{116,8}{36,5}=3,2\left(mol\right)\\ PTHH:Na_2CO_3+2HCl\rightarrow2NaCl+H_2O+CO_2\\ Tacó:\dfrac{3,2}{2}>\dfrac{0,2}{1}\)

=> HCl dư, Na2CO3 hết, tính theo nNa2CO3.

=> Chất thu dc trong dd sau phản ứng là HCl (dư) và NaCl.

nNaCl=nHCl(p.ứ)= 2. 0,2= 0,4(mol)

=> nHCl(dư) = 3,2- 0,4= 2,8(mol)

=> mNaCl= 58,5. 0,4= 23,4(g)

mHCl= 2,8. 36,5= 102,2(g)

nCO2= nNa2CO3= 0,2(mol)

=> mCO2= 0,2. 44= 8,8(g)

Theo ĐLBTKL, ta có:

mddsau= mNa2CO3.5H2O + mddHCl - mCO2

<=> mddsau= 39,2+800 - 8,8= 830,4(g)

=> C%ddHCl(dư)= (102,2/830,4).100 \(\approx\) 12,307%

C%ddNaCl= (23,4/ 830,4).100 \(\approx\) 2,818%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KD
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
IB
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
HF
Xem chi tiết