Bài 1. Tính chất hóa học của oxit. Khái quát về sự phân loại oxit

LH

hấp thụ 2.24 lít khí co2 (dktc) vào 100ml dung dịch hỗn hợp gồm koh 1M và ca(oh)2 a M sinh ra 2.5 gam kết tủa .tính a

HP
29 tháng 9 2017 lúc 6:15

- Số mol CO2=0,1mol, số mol CaCO3=0,025mol, số mol OH-=0,1+0,2a mol

Do số mol CO2> số mol CaCO3 nên chỉ xảy ra trường hợp: CO2 phản ứng vừa đủ OH- tạo 2 muối

CO2+OH-\(\rightarrow\)HCO3-(1)

HCO3-+OH-\(\rightarrow\)CO32-+H2O(2)

Ca2++CO32-\(\rightarrow\)CaCO3(3)

Số mol OH-(1)=số mol CO2=0,1mol

Số mol OH-(2)=0,1+0,2a-0,1=0,2a mol

Theo (2) và (3) ta có: 0,2a=0,025 suy ra a=0,125mol

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VM
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
FB
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết