Bài 12. Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ

DS

Dẫn từ từ 224 ml CO2 ở đktc vào bình chứa 500 ml đ nước vôi trong 0,016 M đến khi phản ứng hoàn toàn. Tính nồng độ mol các chất tan trong dd sau pư

LH
27 tháng 7 2019 lúc 8:38

Bài 12. Mối quan hệ giữa các loại hợp chất vô cơ

Bình luận (0)
MN
27 tháng 7 2019 lúc 9:19

nCa(OH)2 = 0.5*0.016 = 0.008 mol

nCO2 = 0.224/22.4=0.01 mol

nCO2/nCa(OH)2 = 0.01/0.008= 1.25 => Tạo ra 2 muối

Đặt :

nCO2 (1) = x mol

nCO2 (2) = y mol

<=> x + y = 0.01 (I)

Ca(OH)2 + CO2 --> CaCO3 + H2O (1)

x__________x

Ca(OH)2 + 2CO2 --> Ca(HCO3)2 (2)

0.5y________y________0.5y

nCa(OH)2 = x + 0.5y = 0.008 (II)

Giải (I) và (II) :

x = 0.006

y = 0.004

CM Ca(HCO3)2 = 0.002/0.5 = 0.004 M

Bình luận (0)
PC
27 tháng 7 2019 lúc 10:41
https://i.imgur.com/8yCoOLT.jpg
Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
UN
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
GZ
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
DS
Xem chi tiết