Bài 5. Luyện tập: Tính chất hóa học của oxit, axit

VQ

Cho 33,8g H2so4.3SO3 hòa tan hoàn toàn vào 800ml dung dịch H2SO4 19%, D=1.25g/ml tạo ra dung dịch A. Tính C% của dung dịch A

HP
16 tháng 9 2017 lúc 13:50

\(n_{H_2SO_4.3SO_3}=\dfrac{33,8}{338}=0,1mol\) suy ra có 0,1 mol H2SO4 và 0,3 mol SO3

-Trong 800 ml dung dịch H2SO4 có số mol là:

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{800.1,25.19}{98.100}\approx1,94mol\)

SO3+H2O\(\rightarrow\)H2SO4

\(n_{H_2SO_4}=0,1+0,3+1,94=2,34mol\)

\(C\%_{H_2SO_4}=\dfrac{2,34.98.100}{33,8+800.1,25}\approx22,18\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QA
Xem chi tiết
IB
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
ZL
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết