Bài 5. Luyện tập: Tính chất hóa học của oxit, axit

TH

Cho 2,4g Mg hòa tan vào 100ml ddHCl 3M

a) Tính thể tích khí  H2 thu được (đktc)

b) Tính nồng độ mol của dd thu được

H24
18 tháng 9 2016 lúc 19:48

nMg=2.4/24=0.1mol 

nHCl= 3*0.1=0.3 mol

PTHH:        Mg  +  2HCl---> MgCl2 +H2

                   0.1        0.3           0.1      0.1

Theo pthh,ta có  :        \(\frac{0.1}{1}.........\frac{0.3}{2}\) 

                                   0.1.................0.15

Theo tỉ lệ , nHCl dư 0.2 mol

a) VH2=0.1*22.4=2.24 l

b) CM MgCl2= 0.1/0.1=1M

CM HCl dư= 0.2/0.1=2M

Chúc em học tốt!!!@

 

 

Bình luận (0)
HY
18 tháng 9 2016 lúc 15:50

a. Ta có \(n_{Mg}=\frac{2,4}{24}=0,1\left(mol\right)\\ n_{HCl}=0,1.3=0,3\left(mol\right)\)

              PTHH: \(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\)
Ban đầu (mol)   0,1      0,3
Phản ứng(mol)  0,1  -> 0,2         0,1            0,1
Sau p.ư (mol)     0         0,1         0,1            0,1

=> V = 0,1 .22,4 = 2,24 (lít)

b. Bạn tự làm nốt nhé. Tính nồng độ mol của dd MgCl2 và HCl dư theo số mol ở trên. Thể tích cả dd vẫn là 0,1 lít

 

Bình luận (1)
VN
22 tháng 9 2016 lúc 16:44

cho em hỏi nếu e tính mol theo HCL theo công thức V/22,4 thì có đc k mọi người 

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DK
Xem chi tiết
IH
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
IB
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết