Bài 5. Luyện tập: Tính chất hóa học của oxit, axit

GQ

Cho 24g hỗ hợp gồm Cu và Fe tác dụng với 200ml dung dịch HCl thấy thoát ra 4.48l (đktc) và A(g) chất rắn a. Tính % về khối lượng của kim loại trong hỗn hợp b. Tính Cm HCl

LA
3 tháng 10 2023 lúc 20:34

a, Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

Theo PT: \(n_{Fe}=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Fe}=\dfrac{0,2.56}{24}.100\%\approx46,67\%\\\%m_{Cu}\approx53,33\%\end{matrix}\right.\)

b, Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,4}{0,2}=2\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
GB
Xem chi tiết