Bài 3. Tính chất hóa học của axit

NN

cho 10g CuO tác dụng với 300g dung dịch H2SO4.

a) Tính nồng độ % của H2SO4.

b) Tính nồng độ % của muối thu được.

TN
5 tháng 7 2017 lúc 10:20

a)nCuO=10:80=0,125(mol)

CuO+H2SO4->CuSO4+H2O

0,125...0,125.....0,125............(mol)

Theo PTHH:\(m_{H_2SO_4}\)=0,125.98=12,25(g)

=>\(C_{\%ddH_2SO_4}\)=\(\dfrac{12,25}{300}\).100%=4,1%

b)Theo PTHH:\(m_{CuSO_4}\)=0,125.160=20(g)

mà mdd(sau)=300+10=310(g)

=>\(C_{\%dd\left(sau\right)}\)=\(\dfrac{20}{310}\).100%=6,452%

Bình luận (0)
TB
5 tháng 7 2017 lúc 10:31

a) PTHH: CuO + H2SO4 ----> CuSO4 + H2O

nCuO = \(\dfrac{10}{80}=0,125\left(mol\right)\)

Theo PTHH: n\(H_2SO_4\) = nCuO = 0,125 (mol)

=> m\(H_2SO_4\) = 0,125.98 = 12,25 (g)

=> C%\(H_2SO_4\) = \(\dfrac{12,25}{300}.100\%=4,08\%\)

b) Theo PTHH: n\(H_2O\) = nCuO = 0,125 (mol)

=> m\(H_2O\) = 0,125.18 = 2,25 (g)

=> mddsp/ứ = 10 + 300 - 2,25 = 307,75 (g)

Theo PTHH: n\(CuSO_4\) = nCuO = 0,125 (mol)

=> m\(CuSO_4\) = 0,125.160 = 20 (g)

=> C%\(CuSO_4\) = \(\dfrac{20}{307,75}.100\%=6,5\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
QD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết