Bài 1. Tính chất hóa học của oxit. Khái quát về sự phân loại oxit

ND

Câu 1: Cho 200ml dung dịch NaOH 0,3M t/d với 250ml dd H3PO4 0,2M. Tính nồng độ Cm của các chất tan co trg đ sau pứ Gỉa sử thể tích thay đổi ko đáng kể
Câu 2: Cho 168 gam KOH 20% t/d với 490g H2SO4 10%. Tính nồng dộ C% của các chất tan có trg dd sau phản ứng
Câu 3: Để trung hoà 50ml dung dịch NaOH 1,2M cần V (ml) đ H2SO4 30% (D= 1,222g/ml) Tính V
Câu 4 Trộn lẫn 100ml dung dịch NaHSO4 1M với 100ml dung dịch NaOH 2M được dung dịch A
Viết PTHH
Cô cạn dd A thì thu đc hh những chất nào ? Tính khối lượng mỗi chất

H24
2 tháng 3 2019 lúc 12:19

Câu 1

Ta có \(n_{NaOH}=0,06\left(mol\right)\)

\(n_{H_3PO_4}=0,05\left(mol\right)\)

PT \(NaOH+H_3PO_4\rightarrow NaH_2PO_4+H_2O\) (1)

Ta thấy \(n_{NaOH}>n_{H_3PO_4}\Rightarrow n_{NaOH\left(pu\right)}=n_{H_3PO_4}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{NaOH\left(du\right)}=0,06-0,05=0,01\left(mol\right)\)

\(NaOH_{\left(du\right)}+NaH_2PO_4\rightarrow Na_2HPO_4+H_2O\) (2)

Ta có chất sau phản ứng gồm \(NaH_2PO_4;Na_2HPO_4\)

Theo (1) \(n_{NaH_2PO_4}=n_{H_3PO_4}=0,05\left(mol\right)\)

Theo (2) \(n_{NaH_2PO_4\left(pu\right)}=n_{NaOH\left(du\right)}=0,01\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{NaH_2PO_4\left(du\right)}=0,05-0,01=0,04\left(mol\right)\)

\(n_{Na_2HPO_4}=0,01\left(mol\right)\)

Thể tích dd sau phản ứng là

\(V_{dd}=200+250=450\left(ml\right)=0,45\left(l\right)\)

\(C_M\left(NaH_2PO_4\right)=\dfrac{4}{45}M\)

\(C_M\left(Na_2HPO_4\right)=\dfrac{1}{45}M\)

Bình luận (0)
H24
2 tháng 3 2019 lúc 12:42

Câu 2

Ta có \(m_{KOH}=33,6\left(g\right)\Rightarrow n_{KOH}=0,6\left(mol\right)\)

\(m_{H_2SO_4}=49\left(g\right)\Rightarrow n_{H_2SO_4}=0,5\left(mol\right)\)

\(KOH+H_2SO_4\rightarrow KHSO_4+H_2O\) (1)

\(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\) (2)

Ta thấy ở (2) \(n_{KOH}< n_{H_2SO_4}=\dfrac{0,6}{2}< \dfrac{0,5}{1}\)

Bình luận (0)
NT
2 tháng 3 2019 lúc 16:28

3) nNaOH = 0,06

2NaOH + H2SO4 —> Na2SO4 + 2H2O

0,06………..0,03

—> mddH2SO4 = 0,03.98/30% = 9,8 gam

—> V = m/D = 8,02 ml

Bình luận (0)
H24
3 tháng 3 2019 lúc 20:03

Tớ chữa câu 2 nhé

Ta có \(m_{KOH}=\dfrac{20\times168}{100}=33,6\left(g\right)\Rightarrow n_{KOH}=\dfrac{33,6}{56}=0,6\left(mol\right)\)

\(m_{H_2SO_4}=\dfrac{10\times490}{100}=49\left(g\right)\Rightarrow n_{H_2SO_4}=\dfrac{49}{98}=0,5\left(mol\right)\)

\(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\) (1)

Thấy \(n_{KOH}:n_{H_2SO_4}=\dfrac{0,6}{2}< \dfrac{0,5}{1}\)

\(\Rightarrow\) Chất có trong dd sau phản ứng là \(K_2SO_4;H_2SO_4\)

\(Theo\left(1\right):n_{K_2SO_4}=n_{H_2SO_4\left(pu\right)}=0,3\left(mol\right)\)

\(n_{H_2SO_4\left(du\right)}=0,5-0,3=0,2\left(mol\right)\)

Có khối lượng dd sau phản ứng là \(m_{dd}=168+490=658\left(g\right)\)

\(m_{K_2SO_4}=0,3\times174=52,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{K_2SO_4}=\dfrac{52,2}{658}\times100=7,9\%\)

\(m_{H_2SO_4\left(du\right)}=0,2\times98=19,6\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{H_2SO_4\left(du\right)}=\dfrac{19,6}{658}\times100=2,98\%\)

Bình luận (0)
H24
3 tháng 3 2019 lúc 20:19

Câu 4

\(NaHSO_4+NaOH\rightarrow Na_2SO_4+H_2O\)

\(n_{NaHSO_4}=0,1\times1=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{NaOH}=0,1\times2=0,2\left(mol\right)\)

Ta thấy \(n_{NaOH\left(du\right)}=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\)

Vậy dd A sau phản ứng là \(NaOH;Na_2SO_4\)

\(m_{NaOH\left(du\right)}=0,1\times40=4\left(g\right)\)

\(n_{Na_2SO_4}=n_{NaHSO_4}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Na_2SO_4}=0,1\times142=14,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết