Bài 3. Tính chất hóa học của axit

LT

cần bao nhiêu ml dd koh nồng độ là 5,6% (d=1,045g/ml) để trung hòa hết 200ml dd h2so4

LA
26 tháng 9 2023 lúc 13:45

Đề cho 200 ml dd axit nồng độ bao nhiêu bạn nhỉ?

Bình luận (0)
LT
26 tháng 9 2023 lúc 20:32

nó ko có bn ơi chỉ để nhiêu đó thôi nha

Bình luận (1)
LT
30 tháng 9 2023 lúc 15:43

1,5 M nha

Bình luận (0)
LA
1 tháng 10 2023 lúc 10:42

Ta có: \(n_{H_2SO_4}=0,2.1,5=0,3\left(mol\right)\)

PT: \(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\)

Theo PT: \(n_{KOH}=2n_{H_2SO_4}=0,6\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KOH}=0,6.56=33,6\left(g\right)\Rightarrow m_{ddKOH}=\dfrac{33,6}{5,6\%}=600\left(g\right)\)

\(\Rightarrow V_{ddKOH}=\dfrac{600}{1,045}\approx574,16\left(ml\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
YT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết