Bài 5. Luyện tập: Tính chất hóa học của oxit, axit

NC

Bai 1)Cho 200g dung dịch HCL 7,3% tác dụng với agMgO

a) viết PTHH b) tìm a

Bai 2)Cho 6,72 lít khí CO2 tác dụng với 100ml dung dịch Ca(OH)2 thu CaCO3 và H2O a) PTHH b) tính nồng độ mol dung dịch Ca(OH)2 c) tính khối lượng CaCO3

TT
17 tháng 9 2017 lúc 12:49

1.

MgO + 2HCl \(\rightarrow\)MgCl2 + H2O

nHCl=\(\dfrac{200.7,3\%}{36,5}=0,4\left(mol\right)\)

Theo PTHH ta có:

nMgO=\(\dfrac{1}{2}\)nHCl=0,2(mol)

mMgO=40.0,2=8(g)

Bình luận (2)
TT
17 tháng 9 2017 lúc 12:54

CO2 + Ca(OH)2 \(\rightarrow\)CaCO3 + H2O

nCO2=\(\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

Theo PTHH ta có:

nCO2=nCa(OH)2=nCaCO3=0,3(mol)

CM dd Ca(OH)2=\(\dfrac{0,3}{0,1}=3M\)

mCaCO3=0,3.100=30(g)

Ca(OH)2 là dd rất loãng(1 lít thì dd Ca(OH)2 0,027M là cao nhất,nên ở đây mình tính ra 3M thì chỉ là định tính thôi)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
QA
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết