Chủ đề 11: Oxi-Ozon

MQ

1. nung hh X gồm 11,2g Fe và 6,4 g S thu dc m g hh chat rắn Y tìm mY

2.8g CaO td vừa đủ vs V ml đ H2SO4 1M loãng .tìm V

BT
25 tháng 4 2020 lúc 11:46

Câu 1.

\(Fe+S\underrightarrow{^{to}}FeS\)

0,2__0,2 ____ 0,2

\(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=0,2\left(mol\right)\\n_S=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Xét tỉ lệ: nFe:1 và nS:1\(\Rightarrow n_{Fe}:1=n_S:1\)

Không có chất nào dư, pứ xảy ra hoàn toàn

Theo PTHH :

\(n_{Fe}=n_{FeS}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{hh\left(Y\right)}=0,2.\left(56+32\right)=17,6\left(g\right)\)

Câu2.

\(CaO+H_2SO_4\rightarrow CaSO_4+H_2O\)

8/56_____________

\(n_{CaO}=\frac{8}{56}\left(mol\right)\)

Theo PTHH:

\(n_{H2SO4}=n_{CaO}=\frac{8}{56}\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V=\frac{\frac{8}{56}}{1}=\frac{1}{7}\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PH
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
WV
Xem chi tiết
AH
Xem chi tiết
LX
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết