Bài 3. Tính chất hóa học của axit

TN

1) Hoà tan 5,6 g Fe vào 100 ml dd HCl . Tính nồng độ các chất trong dd sau phản ứng .

ND
15 tháng 7 2018 lúc 23:17

PTHH: Fe +2 HCl -> FeCl2 + H2

Ta có: nFe= 5,6/56 = 0,1 (mol)

- dd thu dc sau phản ứng là dd FeCl2.

nFeCl2 = nFe = 0,1(mol)

Ta cho rằng, thể tích dd sau phản ứng thay đổi không đáng kể:

=> VddFeCl2 = VddHCl = 100(ml)= 0,1(l)

=> \(C_{MddFeCl2}=\dfrac{0,1}{0,1}=1\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
GK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết