Bài 7. Tính chất hóa học của bazơ

NQ

1, cho 150ml ZNSO4 0,2M tác dụng với 400ml dd KOH 0,2M. Sau khi phản ứng hoàn toàn thu được bao nhiêu g kết tủa.

2, tính thể tích dd NaOH 0,5 M cần dùng để phản ứng 100ml Al2(SO4)3 0,2 M tạo kết tủa tối đa

NN
15 tháng 8 2018 lúc 10:32

2) Gọi a là thể tích của NaOH 0,5M cần tìm.

PTHH: 6NaOH + Al2(SO4)3 ---------> 3Na2SO4 + 2Al(OH)3

nAl2(SO4)3 = 0,02 mol

- Theo PTHH: nNaOH = 0,12 mol (I)

- Mặt khác nNaOH = 0,5.a mol (II)

-Từ (I) và (II) => 0,12 = 0,5 . a

=> a = 0,24 ( lít ) = 240 (ml)

Vậy để tạo kết tủa tối đa ta phải cần 240ml dd NaOH

Bình luận (0)
NN
15 tháng 8 2018 lúc 10:18

1)

nZnSO4 = 0,03 mol

nKOH = 0,08 mol

PTHH: ZnSO4 (0,03) + 2KOH (0,06) -------> Zn(OH)2 (0,03) + K2SO4

- Theo PTHH: nZn(OH)2 = 0,03 mol

=> mZn(OH)2 = 2,97 gam

Bình luận (4)
HA
15 tháng 8 2018 lúc 10:23

1. \(2KOH+ZnSO_4\rightarrow K_2SO_4+Zn\left(OH\right)_2\downarrow\)

\(n_{ZnSO_4}=0,15.0,2=0,03\left(mol\right)\)

\(n_{KOH}=0,2.0,4=0,08\left(mol\right)\)

C/m được: ZnSO4 hết, KOH dư

\(\Rightarrow m_{Zn\left(OH\right)_2}=0,03.99=2,97\left(g\right)\)

2. \(6NaOH\left(0,12\right)+Al_2\left(SO_4\right)_3\left(0,02\right)\rightarrow3Na_2SO_4+2Al\left(OH\right)_3\downarrow\)

\(n_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=0,2.0,1=0,02\left(mol\right)\)

\(V_{ddNaOH}=\dfrac{0,12}{0,5}=0,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GL
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết