Những câu hỏi liên quan
HM
Xem chi tiết
TP
20 tháng 3 2022 lúc 16:43

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{150.9,8\%}{98}=0,15\left(mol\right)\\ H_2SO_4+Na_2CO_3\rightarrow Na_2SO_4+H_2O+CO_2\\ n_{Na_2CO_3}=n_{H_2SO_4}=0,15\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{ddNa_2CO_3}=\dfrac{0,15.106}{10,6\%}=150\left(g\right)\\ n_{CO_2}=n_{H_2SO_4}=0,15\left(mol\right)\\ m_{ddsaupu}=150+150-0,15.44=293,4\left(g\right)\\ n_{Na_2SO_4}=n_{H_2SO_4}=0,15\left(mol\right)\\ C\%_{Na_2SO_4}=\dfrac{0,15.142}{293,4}.100=7,26\%\)

Bình luận (4)
HM
Xem chi tiết
KS
20 tháng 3 2022 lúc 21:17

\(m_{H_2SO_4}=150.9,8\%=14,7\left(g\right)\\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{14,7}{98}=0,3\left(mol\right)\\ PTHH:H_2SO_4+Na_2CO_3\rightarrow Na_2SO_4+CO_2\uparrow+H_2O\\ Mol:0,3\rightarrow0,3\rightarrow0,3\rightarrow0,3\)

\(m_{Na_2CO_3}=0,3.106=31,8\left(g\right)\\ m_{ddNa_2CO_3}=\dfrac{31,8}{10,6\%}=300\left(g\right)\\ m_{Na_2SO_4}=0,3.142=42,6\left(g\right)\\ m_{CO_2}=0,3.44=13,2\left(g\right)\\ m_{dd}=150+300-13,2=436,8\left(g\right)\\ C\%_{Na_2SO_4}=\dfrac{42,6}{436,8}=9,75\%\)

Bình luận (3)
H24
20 tháng 3 2022 lúc 21:17

mH2SO4 =mdd H2SO4.C% : 100% = 400.9,8% :100% = 39,2 (g)

=> nH2SO4 = mH2SO4 : MH2SO4 = 39,2: 98 = 0,4 (mol)

PTHH: H2SO4 + Na2CO3 ---> Na2SO4 + CO2 + H2O

0,4 ---->0,4 -----------> 0,4 -------> 0,4 (mol)

a) Theo PTHH: nNa2CO3 = nH2SO4 = 0,4 (mol)

=> mNa2CO3 = nNa2CO3. MNa2CO3 = 0,4.106 = 42,4 (g)

=> mdd Na2CO3 = mNa2CO3. 100% : C% = 42,4.100% : 10% = 424 (g)

b) Theo PTHH: nCO2 = nH2SO4 = 0,4 (mol)

=> VCO2(đktc) = 0,4.22,4 = 8,96 (lít)

c) Theo PTHH: nNa2SO4 = nH2SO4 = 0,4 (mol)

=> mNa2SO4 = nNa2SO4. MNa2SO4 = 0,4.142 = 56,8 (g)

mdd A = mdd H2SO4 + mdd Na2CO3 = 400 + 424 = 824 (g)

dd A chứa Na2SO4

=> C% Na2SO4 = (mNa2SO4 : mddA).100% = (56,8 : 824).100% = 6,89%

Bình luận (0)
 Buddy đã xóa
PL
Xem chi tiết
KS
29 tháng 3 2022 lúc 11:55

\(m_{CH_3COOH}=24\%.150=36\left(g\right)\\ \rightarrow n_{CH_3COOH}=\dfrac{36}{60}=0,6\left(mol\right)\)

PTHH: 2CH3COOH + Na2CO3 ---> 2CH3COONa + CO2 + H2O

                0,6                  0,3                  0,6                  0,3 

=> VCO2 = 0,3.22,4 = 6,72 (l)

\(m_{Na_2CO_3}=0,3.31,8\left(g\right)\)

=> \(m_{ddNa_2CO_3}=\dfrac{31,8}{21,2\%}=150\left(g\right)\)

mCO2 = 0,3.44 = 13,2 (g)

\(m_{dd}=150+150-13,2=286,8\left(g\right)\)

\(m_{CH_3COONa}=0,3.82=24,6\left(g\right)\\ \rightarrow C\%_{CH_3COONa}=\dfrac{24,6}{286,8}=8,58\%\)

Bình luận (0)
HN
Xem chi tiết
H24
10 tháng 5 2022 lúc 21:04

a) Na2CO3 + 2CH3COOH --> 2CH3COONa + CO2 + H2O

b) \(n_{CH_3COOH}=\dfrac{25.6\%}{60}=0,025\left(mol\right)\)

PTHH: Na2CO3 + 2CH3COOH --> 2CH3COONa + CO2 + H2O

              0,0125<-----0,025------------>0,025------>0,0125

=> \(m_{Na_2CO_3}=0,0125.106=1,325\left(g\right)\)

c) \(m_{dd.sau.pư}=1,325+25-0,0125.44=25,775\left(g\right)\)

\(C\%_{dd.CH_3COONa}=\dfrac{0,025.82}{25,775}.100\%=7,95\%\)

Bình luận (2)
H24
10 tháng 5 2022 lúc 21:03

m CH3COOH=1,5g=>n=0,025 mol

2CH3COOH+Na2CO3->2CH3COONa+H2O+CO2

0,025--------------0,0125----------0,025

=>m Na2CO3=0,0125.106=1,325g

=>mdd=25g

c) 

C% =\(\dfrac{0,025.82}{25+25}100=4,1\%\)

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
KS
7 tháng 5 2022 lúc 13:03

\(a,n_{CH_3COOH}=\dfrac{120.20}{100}=24\left(g\right)\\ \rightarrow n_{CH_3COOH}=\dfrac{24}{60}=0,4\left(mol\right)\)

PTHH: \(2CH_3COOH+Na_2CO_3\rightarrow2CH_3COONa+CO_2\uparrow+H_2O\)

                0,4----------->0,2-------------->0,4-------------->0,2

\(\rightarrow m_{ddNa_2CO_3}=\dfrac{0,2.106}{10\%}=212\left(g\right)\)

\(\rightarrow m_{ddA}=212+120-0,2.44=323,2\left(g\right)\\ \rightarrow C\%_{CH_3COONa}=\dfrac{0,4.82}{323,2}.100\%=10,15\%\)

b, PTHH: \(C_2H_5OH+O_2\underrightarrow{\text{men giấm}}CH_3COOH+H_2O\)

                     0,4<------------------------0,4

\(\rightarrow V_{ddC_2H_5OH}=\dfrac{0,4.46.100}{0,8.46}=50\left(ml\right)\)

Bình luận (0)
ML
Xem chi tiết
ND
3 tháng 8 2023 lúc 23:17

Tham khảo:
1. Quỳ tím chuyển sang màu đỏ vì acetic acid có tính acid.
2. Kim loại tan dần tạo thành dung dịch màu không màu và có khí không màu thoát ra.
- Mg + 2CH3COOH → (CH3COO)2Mg + H2
3. Tạo dung dịch không màu và có khí thoát ra.
- 2CH3COOH + Na2CO3 → 2CH3COONa + CO2 + H2O

Bình luận (0)
GD

loading...

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
20 tháng 12 2019 lúc 6:31

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
25 tháng 1 2019 lúc 17:49

Chọn A

Vì: TN1:

nNaOH = 2nNa2CO3 = 0,5 mol

Giả sử số mol peptit là x mol => nH2O sau phản ứng = x mol

BTKL: mpeptit + mNaOH = m muối + mH2O => m+0,5.40 = m + 18,2 + 18x => x = 0,1 mol

=> X là pentapeptit

TN2: nX = (nHCl – nNaOH)/5 = (1,04 – 0,04)/5 = 0,2 mol

Giả sử X là GlyaAlabValc (a+b+c = 5)

Muối gồm:

NaCl: 0,04 mol

Gly-HCl: 0,2a

Ala-HCl: 0,2b

Val-HCl: 0,2c

=> 111,5.0,2a + 125,5.0,2b + 153,5.0,2c + 0,04.58,5 = 125,04

=> 223a + 151b + 307c = 1227

Khảo sát nhận thấy chỉ có c = 1; a = 3; b = 1 thỏa mãn

Vậy X là Gly3AlaVal

Xét Chọn A:

0,1 mol X tác dụng với NaOH vừa đủ thu được 54,1 gam muối Z (Gly-Na (0,3 mol), Ala-Na (0,1 mol), Val-Na (0,1 mol)) chứa 29,1 gam Gly-Na

=> 27,05 gam Z chứa 14,55 gam Gly-Na => Sai

Xét Chọn B: a = 0,2.(75.3+89+117-18.4) = 71,8 gam => Đúng

Xét Chọn C: X có chứa 1 phân tử Ala => Đúng

Xét Chọn D: X có CTPT: C14H25O6N5

%mO = 16.6/359 = 26,74% => Đúng

Bình luận (0)