Những câu hỏi liên quan
NN
Xem chi tiết
NS
25 tháng 1 2018 lúc 18:13

Đáp án C

Hết 0,12 mol NaOH mới có kết tủa chứng tỏ Y có H+. Vậy n(H+) = 0,12 mol

Chất rắn thu được khi cho tác dụng với NaOH là Fe(OH)2 và Fe(OH)3. (Nếu xét  chỉ có Fe(OH)hay chỉ có Fe(OH)3 thì khối lượng rắn thu được không thỏa mãn)

Y có H+ , có Fe2+ nên NO3- hết.

Y → N a O H F e ( O H ) 2 ( a ) F e ( O H ) 3 ( b ) → B T N T ( F e ) :   a + b = 0 , 2 90 a + 107 b = 19 , 36 → a = 0 , 12 b = 0 , 08

BTDT: y-0,6

BTNT(H):  n H 2 O = n N a H S O 4 - n H + 2 = 0 . 24

BTNT(N):

n N O = x B T N T ( O ) :   3 x = x + 0 , 24 → x = 0 , 12

Cho X vào nước, Fe sẽ tác dụng với Fe3+. Do chất rắn dư, chứng tỏ, dung dịch sau chỉ có Fe(NO3)2

→ n F e ( N O 3 ) 2 = 0 , 12 2 = 0 , 06

B T N T ( F e ) :   n F e = 0 , 14 → m F e = 7 , 84

 

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
28 tháng 4 2018 lúc 11:18

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
21 tháng 5 2017 lúc 5:50

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
18 tháng 8 2018 lúc 17:34

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
9 tháng 7 2017 lúc 17:44

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
29 tháng 8 2017 lúc 13:01

Đáp án B

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
5 tháng 11 2018 lúc 10:48

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
5 tháng 7 2018 lúc 10:39

 Fe, Cu + O2 → hỗn hợp rắn X

Theo ĐL Bảo toàn khối lượng có mO2= 63,2-56a-0,15.64= 53,6-56a (gam) → nO2= (53,6-56a)/32 mol

Ta có nNO= 0,2 mol

QT cho e:

Fe→ Fe3++ 3e

a                3amol

Cu → Cu2++ 2e

0,15             0,3

QT nhận e :

O2+                         4e→ 2O-2

(53,6-56a)/32       (53,6-56a)/8

N+5+   3e →   NO

         0,6←0,2

Theo ĐL BT electron thì : ne cho= ne nhận

Nên 3a+ 0,3= (53,6-56a)/8+ 0,6  Suy ra a= 0,7

Đáp án C

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
NS
30 tháng 5 2017 lúc 15:59

Chọn đáp án B

Bình luận (0)