Những câu hỏi liên quan
HL
Xem chi tiết
VN
11 tháng 2 2019 lúc 16:52

Đáp án C

Bình luận (0)
NH
Xem chi tiết
TS
4 tháng 9 2015 lúc 15:51

\(\lambda=v.T=\frac{v}{f}\)

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
8 tháng 11 2018 lúc 13:40

Đáp án B

Bình luận (0)
SK
Xem chi tiết
HT
6 tháng 2 2017 lúc 10:24

Ta có: \(v_{max}=\omega.A=\dfrac{2\pi}{T}.A=\dfrac{2\pi.v}{v.T}.A=\dfrac{2\pi.v}{\lambda}.A\)

Theo giả thiết: \(v_{max}=v\)

\(\Rightarrow \dfrac{2\pi.v}{\lambda}.A=v\)

\(\Rightarrow \lambda = 2\pi.A\)

Bình luận (0)
SK
6 tháng 2 2017 lúc 10:17

giai zumn di ad oi

 

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
9 tháng 5 2019 lúc 3:08

Bình luận (0)
NB
Xem chi tiết
TS
20 tháng 10 2015 lúc 21:56

Sóng trên mặt nước do một nguồn sóng dây ra thì khoảng cách giữa 2 vòng tròn liên tiếp nhau là \(\lambda\)

=> khoảng cách giữa n vòng tròn sóng liên tiếp nhau là \((n-1)\lambda\)

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
6 tháng 6 2017 lúc 9:25

Đáp án A

Bước sóng của bức xạ A:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 2)

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 2)

Hai bức xạ trùng nhau:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 2)

Do:

Đề kiểm tra 45 phút Vật Lí 12 Học kì 2 có đáp án (Đề 2)

Khi k = 1 thì λ' = 1,2μm, không có đáp án phù hợp.

Khi k = 2 thì λ' = 0,6μm, đáp án A phù hợp.

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
1 tháng 1 2018 lúc 10:16

Đáp án A

Tại thời điểm t 1 , M đang có li độ cực tiểu. Vì MN = λ /4 nên lúc này M đang ở vị trí cân bằng, lức là N có tốc độ cực đại. Khi đó P cũng đang ở vị trí cân bằng nhưng chuyển động ngược chiều với N, do đó P cũng có tốc độ cực đại. Sau 1/4 chu kì nữa thì N đang ở biên dương, còn M đang ở vị trí cân bằng nên có tốc độ cực đại.

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
26 tháng 1 2017 lúc 16:48

Đáp án A

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
31 tháng 5 2019 lúc 3:02

Chọn D.

Với bức xạ λ vị trí vân sáng bậc k = 3, ta có x k = k λD a . Với bức xạ λ' vị trí vân sáng bậc k', ta có x k ' = k ' λ ' D a . Hai vân sáng này trùng nhau ta suy ra xk = xk’ tương đương với kλ = k’λ’ tính được λ’ = 0,6μm

Bình luận (0)