Những câu hỏi liên quan
HL
Xem chi tiết
VN
1 tháng 1 2017 lúc 8:04

Hệ thống các điện tích chỉ nằm cân bằng nếu từng cặp lực điện tác dụng lên mỗi điện tích cân bằng lẫn nhau. Điểu đó có nghĩa là cả ba điện tích đó phải nằm trên một đường thẳng. Giả sử biết vị trí của hai điểm A và B, với AB = 1 cm. Ta hãy tìm vị trí điểm C trên đường AB (Hình 3.1G). C không thể nằm ngoài đoạn AB vì nếu nằm tại đó thì các lực điện mà  q 1  và  q 2  tác dụng lên nó sẽ luôn cùng phương, cùng chiều và không thể cân bằng được.

Vậy C phải nằm trên đoạn AB. Đặt AC = x (cm) và BC = 1 - x (cm).

Xét sự cân bằng của  q 3 . Cường độ của các lực điện mà  q 1  và  q 2  tác dụng lên  q 3  sẽ là :

Vì F 13 = F 23  nên  q 1 1 - x 2  =  q 2 x 2

Với  q 1  = 2. 10 - 8  C và  q 2  = 4. 10 - 8  C, ta có phương trình :  x 2  + 2x - 1 = 0.

Các nghiệm của phương trình này là  x 1  = 0,414 cm và  x 2  = - 2,41 cm (loại).

Xét sự cân bằng của  q 1 . Cường độ của các lực điện mà  q 2  và  q 3  tác dụng lên  q 1  là:

Giải sách bài tập Vật Lí 11 | Giải sbt Vật Lí 11

Vì  F 21 = F 31  nên

Giải sách bài tập Vật Lí 11 | Giải sbt Vật Lí 11

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
30 tháng 11 2017 lúc 7:04

Vì các điện tích  q 1 ,  q 2 nằm cân bằng, hợp lực của các lực điện tác dụng lên mỗi điện tích bằng không. Điều đó có nghĩa là cường độ điện trường tổng hợp tại các điểm A, B và C bằng không : E A  = 0;  E B  = 0;  E C  = 0

Bình luận (0)
LA
Xem chi tiết
CB
9 tháng 10 2021 lúc 16:23

 

undefined

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
13 tháng 10 2018 lúc 7:48

Chọn đáp án B

Ta có công của lực điện A = qEd.

⇒ A A ' = q q ' = 10 - 8 4 . 10 - 9 = 5 2 ⇒ A ' = 2 5 A = 24 m J  

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
5 tháng 4 2019 lúc 6:04

Chọn đáp án A

A 1 = q 1 E d A 2 = q 2 E d

⇒ A 1 A 2 = q 1 q 2  

hay

60 A 2 = 10 - 8 4 . 10 - 9 ⇒ A 2 = 24 m J

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
14 tháng 3 2019 lúc 2:37

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
28 tháng 2 2017 lúc 12:06

Chọn đáp án C

 

 

 

 

Bình luận (0)
SK
Xem chi tiết
TB
20 tháng 4 2017 lúc 17:59

Bài làm.

Điện tích điểm q1 = 3.10-8 C đặt tại điểm A, q2 = - 4.10-8 C đặt tại điểm B, AB = 10cm.

Gọi C là điểmmà tại đó cường độ điện trường bằng không.

Gọi −−→E1CE1C→−−→E2CE2C→ là cường độ điện trường của q1 và q2 tại C.

Tại đó −−→E1CE1C→ = - −−→E2CE2C→. Hai vectơ này phải cùng phương, tức là điểm C phải nằm trên đường thẳng AB (Hình 3.3).

Hai vectơ này phải ngược chiều, tức là phải nằm ngoài đoan AB. Vì hai vectơ này phải có môđun bằng nhau, tức là điểm C gần A hơn B vì |q1| < |q2|.

Đặt AN = l, AC = x, ta có :

k.|q1|ε.x2=k.|q2|ε.(l+x)2k.|q1|ε.x2=k.|q2|ε.(l+x)2 hay (l+xx)2=∣∣q2q1∣∣=43(l+xx)2=|q2q1|=43 hay x = 64,6cm.

Ngoài ra còn phải kể tất cả các điểm nằm rất xa q1 và q2. Tại điểm C và các điểm này thì cường độ điện trường bằng không, tức là không có điện trường

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
30 tháng 1 2017 lúc 2:44

Chọn đáp án A

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
26 tháng 3 2019 lúc 12:09

Đáp án A. Vì công của lực điện trường tỉ lệ thuận với độ lớn điện tích. Do độ lớn điện tích giảm 2,5 lần nên công của lực điện trường cúng giảm 2,5 lần

Bình luận (0)