Những câu hỏi liên quan
HL
Xem chi tiết
VN
22 tháng 4 2018 lúc 13:14

Đáp án C

Chọn gốc tọa độ tại vị trí vật rơi, chiều dương của trục tọa độ hướng xuống.

Ta có v = vo + at = 10t (m/s).

Vận tốc của vật ngay trước khi chạm đất là v = 10.4 = 40 m/s.

Bình luận (0)
LW
Xem chi tiết
H24
5 tháng 11 2021 lúc 7:43

a. \(v^2=2gh\Rightarrow h=\dfrac{v^2}{2g}=\dfrac{20^2}{2.10}=20\left(m\right)\)

b. \(v=gt\Rightarrow t=\dfrac{v}{g}=\dfrac{20}{10}=2\left(s\right)\)

c. \(v'=gt'\Rightarrow t'=\dfrac{v'}{g}=\dfrac{10}{10}=1\left(s\right)\)

\(h'=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}.10.1^2=5\left(m\right)\)

\(\Rightarrow\Delta h=h-h'=20-5=15\left(m\right)\)

Vậy còn: 2 - 1 = 1(s) vật chạm đất.

Bình luận (0)
KL
Xem chi tiết
NG
24 tháng 10 2021 lúc 16:33

Quãng đường vật đi trong giây cuối cùng là 63,7m.

\(\Rightarrow\) Thời gian rơi của vật trên cae quãng đường:

    \(S=\dfrac{1}{2}gt^2-\dfrac{1}{2}g\left(t-1\right)^2\)

     \(\Rightarrow\dfrac{1}{2}\cdot9,8\cdot t^2-\dfrac{1}{2}\cdot9,8\cdot\left(t-1\right)^2=63,7\Rightarrow t=7\left(s\right)\)

Độ cao S để thả vật rơi: \(S=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot9,8\cdot7^2=240,1\left(m\right)\)

Vận tốc vật lúc chạm đất: \(v=g\cdot t=9,8\cdot7=68,6\)(m/s)

Bình luận (0)
LH
Xem chi tiết
NG
4 tháng 10 2021 lúc 18:06

a) Độ cao của vật so với đất:

    \(S=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot4^2=80m\)

b) Vận tốc lúc chạm đất: 

   \(v=gt=10\cdot4=40\)m/s

c) Quãng đường vật đi được trong 4s là 80m.

    Quãng đường vật đi được trong 3s là 45m.

     Quãng đường vật đi trong giây cuối là S=80-45=35m.

Bình luận (0)
1M
Xem chi tiết
MY
28 tháng 9 2021 lúc 19:23

a,\(\Rightarrow v^2=2gh\Rightarrow h=\dfrac{v^2}{2g}=\dfrac{20^2}{2.10}=20m\)

\(b,\Rightarrow v=gt\Rightarrow t=\dfrac{v}{g}=\dfrac{20}{10}=2s\)

c,\(\Rightarrow t=\sqrt{\dfrac{2,S'}{g}}=\sqrt[]{\dfrac{2.15}{10}}=\sqrt{3}\left(s\right)\)

Bình luận (0)
HL
Xem chi tiết
VN
22 tháng 11 2019 lúc 4:57

Đáp án C

Thời gian vật rơi  h 1  = 10m cuối cùng là  t 1

Hình vẽ ta có:

và 

Bình luận (0)
NN
Xem chi tiết
CX
16 tháng 11 2021 lúc 9:04

 
Bình luận (1)
MT
Xem chi tiết
MY
11 tháng 9 2021 lúc 19:55

\(a,\Rightarrow S=h=\dfrac{v^2-vo^2}{2a}=\dfrac{50^2}{2.10}=125m\)

b,\(\Rightarrow t=\dfrac{v-vo}{a}=\dfrac{50}{10}=5s\)

Bình luận (0)
NB
Xem chi tiết
H24
17 tháng 10 2021 lúc 10:18

Ta có: \(h=\dfrac{1}{2}gt^2=5t^2\)

Thời gian để vật rơi ở quãng đường h - 10 là:

\(h-10=\dfrac{1}{2}gt'^2=5t^2-10=5t'^2\)

\(\Rightarrow t'^2=t^2-2\)

\(\Rightarrow t^2-t'^2=2\left(1\right)\)

Mà \(t-t'=0,2\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow t=5,1s\)

Tốc độ của vật khi chạm đất: \(v=v_0+gt=0+10+5,1=51\)m/s

Độ cao h: \(h=v_0t=\dfrac{1}{2}st^2=0.5,1+\dfrac{1}{2}10\left(5,1\right)^2=130,05m\)

Bình luận (0)