1) cho q1=q2 , r=10cm ,\(\varepsilon\)kk =1 ,F=18N. Tính q1,q2
Cho q1=q2=-1,2.10^-6 đặt trong kk, r=10cm, q3=3.10^-8,tính lực do q1 q2 tác dụng lên q3 trong các trường hợp:
-CA=CB= 5 cm
-CA=4 cm, CB= 6 cm
-CA= 6cm, CB=8cm
-CA=12 cm, CB= 2 cm
-CA=CB=AB= 10cm
Tóm tắt: q1=q2=-1,2.10-6C; r=0,1m; q3=3.10-8C
1)CA=CB=5cm=0,05m => C nằm giữa A,B:
Vì A,B cách đều và q1=q2 nên lực điện chúng tác dụng lên C sẽ bằng nhau FBC=FAC
Bạn có thể dùng biểu thức định luật Coulomb để kiểm tra.
Lực điện tác dụng lên q3 là F=|FBC-FAC|=0
2)CA=4cm=0,04m, CB=6cm=0,06m
FAC=\(k\frac {|q_1q_3|} {AC^2}\)=0,2025N; FBC=\(k\frac {|q_2q_3|} {BC^2}\)=0,09N
<=>F=FAC-FBC=0,1125N
3)CA=6cm=0,06m, CB=8cm=0,08m
Nhận thấy 6,8,10 là ba cạnh một tam giác vuông
FAC=\(k\frac {|q_1q_3|} {AC^2}\)=0,09N; FBC=\(k\frac {|q_2q_3|} {BC^2}\)=0,050625N
<=>F=\(\sqrt {F_{AC}^2+F_{BC}^2}\)≃0,1N
4)CA=12cm=0,12m, CB=2cm=0,02m
FAC=\(k\frac {|q_1q_3|} {AC^2}\)=0,0225N; FBC=\(k\frac {|q_2q_3|} {BC^2}\)=0,81N
<=>F=FBC-FAC=0,7875N
5)CA=CB=AB=10cm=0,1m <=>ABC là một tam giác đều
Vì q1=q2 <=>FAC=FBC=\(k\frac {|q_1q_3|} {AC^2}\)=0,0324
<=>F=\(\sqrt {F_{AC}^2+F_{BC}^2+2F_{AC}F_{BC}cos60}\)=\(\sqrt3F_{AC}\)=0,0324\(\sqrt3\)(N)≃0,056N
cho hai điện tích điểm q1 và q2 đặt tại hai điểm A,B trong cùng một môi trường có hằng số điện môi\(\varepsilon\). Xác định cường độ điện trường tại M trên trung trực của AB và cách AB đoạn d trong các trường hợp sau:
1) q1=-q2=1\(\mu\)C; AB= 10cm; d=0; \(\varepsilon\)=2
2) q1=-q2=0,3\(\mu\)C; AB= 12cm; d=8;\(\varepsilon\)=4
3) q1=q2=0,1\(\mu\)C; AB= 9cm; d=4,5\(\sqrt{3}\) cm; \(\varepsilon\)=4
Hai điện tích q1 và q2 đặt cách nhau 30 cm trong không khí, chúng hút nhau với một lực F = 1,2 N. Biết q 1 + q 2 = - 6 . 10 - 6 C và q 1 > q 2 . Xác định loại điện tích của q 1 v à q 2 . Tính q 1 v à q 2 .
Hai điện tích hút nhau nên chúng trái dấu nhau; vì q 1 + q 2 < 0 và q 1 < q 2 nên q 1 > 0 ; q 2 < 0
Ta có: F = k | q 1 q 2 | r 2 ⇒ q 1 q 2 = F r 2 k = 1 , 2.0 , 3 2 9.10 9 = 12 . 10 - 12 ;
q 1 v à q 2 trái dấu nên q 1 q 2 = - q 1 q 2 = 12 . 10 - 12 (1); theo bài ra thì q 1 + q 2 = - 4 . 10 - 6 (2).
Từ (1) và (2) ta thấy q 1 v à q 2 là nghiệm của phương trình: x 2 + 4 . 10 - 6 x - 12 . 10 - 12 = 0
⇒ x 1 = 2 . 10 - 6 x 2 = - 6 . 10 - 6 . K ế t q u ả q 1 = 2 . 10 - 6 C q 2 = - 6 . 10 - 6 C h o ặ c q 1 = - 6 . 10 - 6 C q 2 = 2 . 10 - 6 C
Vì q 1 < q 2 ⇒ q 1 = 2 . 10 - 6 C ; q 2 = - 6 . 10 - 6 C
Hai điện tích q 1 và q 2 đặt cách nhau 30 cm trong không khí, chúng hút nhau với một lực F = 1,2N. Biết q 1 + q 2 = - 4 . 10 - 6 C và q 1 < q 2 . Tính q 1 và q 2
A. q 1 = - 2 . 10 - 6 C; q 2 = + 6 . 10 - 6 C
B. q 1 = - 2 . 10 - 6 C; q 2 = - 6 . 10 - 6 C
C. q 1 = + 2 . 10 - 6 C; q 2 = + 6 . 10 - 6 C
D. q 1 = 2 . 10 - 6 C; q 2 = 6 . 10 - 6 C
Hai điện tích q 1 và q 2 đặt cách nhau 15 cm trong không khí, chúng hút nhau với một lực F = 4N. Biết q 1 + q 2 = 3 . 10 - 6 C và q 1 < q 2 . Tính q 1 và q 2
A. q 1 = 5 . 10 - 6 C; q 2 = - 2 . 10 - 6 C
B. q 1 = 2 . 10 - 6 C; q 2 = - 6 . 10 - 6 C
C. q 1 = - 2 . 10 - 6 C; q 2 = 5 . 10 - 6 C
D. q 1 = 2 . 10 - 6 C; q 2 = 5 . 10 - 6 C
Hai điện tích q 1 và q 2 đặt cách nhau 20 cm trong không khí, chúng đẩy nhau với một lực F = 1,8 N. Biết q 1 + q 2 = − 6. 10 - 6 C và | q 1 | > | q 2 |.
+ Xác định loại điện tích của q 1 và q 2 .
+ Tính q 1 và q 2
A. q 1 = - 4 . 10 - 6 C và q 2 = - 2 . 10 - 6 C
B. q 1 = - 6 . 10 - 6 C và q 2 = - 4 . 10 - 6 C
C. q 1 = - 6 . 10 - 6 C và q 2 = - 2 . 10 - 6 C
D. q 1 = - 4 . 10 - 6 C và q 2 = - 6 . 10 - 6 C
Đáp án A
Hai điện tích đẩy nhau nên chúng cùng dấu; vì q 1 + q 2 < 0 nên chúng đều là điện tích âm
Từ
Hai điện tích q 1 và q 2 đặt cách nhau 15 cm trong không khí, chúng hút nhau một lực F = 4 N. Biết q 1 + q 2 = 3 . 10 - 6 C , q 1 < q 2 . Xác định hai loại điện tích q 1 và q 2 . Vẽ các vecto lực do hai điện tính tác dụng lên nhau và tính q 1 , q 2
Hai điện tích q 1 = q 2 , q 2 = - 3q đặt cách nhau một khoảng r. Nếu điện tích q 1 tác dụng lên điện tích q 2 có độ lớn là F thì lực tác dụng của điện tích q 2 lên q 1 có độ lớn là
A. F
B. 3F
C. 1,5F
D. 6F
Hai điện tích q 1 = - q 2 = 3 q đặt cách nhau một khoảng r. Nếu q 1 tác dụng lên q 2 lực có độ lớn là F thì lực tác dụng của q 2 lên q 1 có độ lớn là
A. F.
B. 3F.
C. 1,5F.
D. 6F.
Đáp án A.
Lực tương tác giữa hai điện tích có cùng độ lớn.
một qủa cầu khối lượng m=3g đc treo bằng 1 sợi dây mảnh. Tích điện q1=10^-7C cho quả cầu. trên phương của sợi dây và ở dưới q1 người ta đặt điện tích q2 cách q1 một đoạn không đổi r= 10cm. Lấy g=10m/s^2. Tìm lực căng của dây treo q1 khi cân bằng điện nếu:
1) q2=-3.10^-7C
2) q2=3.10^-7C
Tóm tắt: m=3g=3.10-3kg
q1=10-7C; r=10cm=0,1m; g=10m/s2
1)q2=-3.10-7C
Điều kiện cân bằng của quả cầu 1: (sau khi chiếu) P1+F=T
<=>\(T=mg+k\frac {|q_{1}q_{2}|} {r^2}\)=0,057N
2)q2=3.10-7C
Điều kiện cân bằng: P=T+F
<=>\(T=P-F=mg-k\frac {|q_{1}q_{2}|} {r^2}\)=0,003N