Dẫn 2,24 l SO2 (đktc) vào 150 ml dd NaOH 1M. Tính CM các chất
Tính CM của các chất có trong dd sau pu trong mỗi trường hợp sau: a) Dẫn 4,48l khí SO2 (đktc) vào 300 ml dd KOH 1M b) Dẫn 1,12l khí CO2 (đktc) vào 300ml dd Ba(OH)2 1M
7. Tổng khối lượng các chất tan có trong dd sau pư là bao nhiêu? Khi dẫn từ từ 2,24 lít khí SO2 (đktc) vào dd dưới đây:
300 ml dd NaOH 1M?
Hấp thụ 2,24 lít S O 2 (đktc) vào 150 ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch A. Chất tan có trong dung dịch A là
A. N a 2 S O 3 và NaOH dư.
B. N a 2 S O 3 .
C. N a H S O 3 .
D. N a H S O 3 và N a 2 S O 3
Hấp thụ 2,24 lít SO2 (đktc) vào 150 ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch A. Chất tan có trong dung dịch A là.
A. Na2SO3 và NaOH dư
B. Na2SO3
C. NaHSO3
D. NaHSO3 và Na2SO3
Hấp thu 2,24 lít SO 2 (đktc) vào 150 ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch A. Chất tan có trong dung dịch A là
A. Na 2 SO 3 và NaOH dư
B. Na 2 SO 3
C. NaHSO 3
D. Na 2 SO 3 và NaHSO 3
Đáp án D
Số mol các chất là:
n SO 2 = 2 , 24 22 , 4 = 0 , 1 mol n NaOH = 0 , 15 . 1 = 0 , 15 mol 1 < n NaOH n SO 2 = 0 , 15 0 , 1 = 1 , 5 < 2
=> Tạo 2 loại muối: Na 2 SO 3 và NaHSO 3
SO 2 + NaOH → NaHSO 3 SO 2 + NaOH → Na 2 SO 3 + H 2 O
Cho 10,08 lít SO2 (dkc) vào 150 ml dd NaOH 1M . Tính khối lượng các chất sau phản ứng
\(n_{SO_2}=\dfrac{10,08}{22,4}=0,45\left(mol\right)\)
nNaOH = 1.0,15 = 0,15 (mol)
Xét \(\dfrac{n_{NaOH}}{n_{SO_2}}=\dfrac{0,15}{0,45}=0,33\) => Tạo muối NaHSO3
PTHH: NaOH + SO2 --> NaHSO3
0,15-------------->0,15
=> mNaHSO3 = 0,15.104 = 15,6 (g)
cho 2,24 l khí SO2 hấp thụ vào 150 ml NaOH 1M Tính m muối sau pứ
\(n_{SO_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right);n_{NaOH}=1.0,15=0,15\left(mol\right)\\ Vì:1< \dfrac{n_{NaOH}}{n_{SO_2}}=\dfrac{0,15}{0,1}=1,5< 2\\ \Rightarrow Sp:Na_2SO_3,NaHSO_3\\ PTHH:2NaOH+SO_2\rightarrow Na_2SO_3+H_2O\left(1\right)\\ NaOH+SO_2\rightarrow NaHSO_3\left(2\right)\\ Đặt:n_{NaOH\left(1\right)}=a\left(mol\right);n_{NaOH\left(2\right)}=b\left(mol\right)\left(a,b>0\right)\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a+b=0,15\\0,5a+b=0,1\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,1\\b=0,05\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow m_{muối}=0,5.a.126+b.104=11,5\left(g\right)\)
Hấp thụ 2,24 lít khí SO2 (đktc) vào 300 ml dung dịch NaOH 1M, thu được dung dịch X. Chất tan trong X là
A. Na2SO3
B. NaHSO3
C. Na2SO3, NaOH
D. Na2SO3, NaHSO3
Hấp thụ 2,24 lít khí S O 2 (đktc) vào 300 ml dung dịch NaOH 1M, thu được dung dịch X. Chất tan trong X là
A. N a 2 S O 3
B. N a H S O 3
C. N a 2 S O 3 , NaOH
D. N a 2 S O 3 , N a H S O 3