Đèn Đ có ghi 6V - 3W; Thay đổi biến trở R để công suất trên nó đạt giá trị cực đại và bằng 9 W; khi đó đèn sáng bình thường. Tìm giá trị của \(R_0\) và U. Bỏ qua điện trở của dây nối
Một bóng đèn có ghi: 6V-3W, khi mắc bóng đèn trên vào hiệu điện thế 6V thì cường độ dòng điện qua bóng đèn là:
A. 3A
B. 6A
C. 0,5A
D. 18A
Đáp án C
Khi mắc bóng đèn vào hiệu điện thế 6V thì cường độ dòng điện qua bóng đèn là:
Một bóng đèn có ghi: 6V-3W, khi mắc bóng đèn trên vào hiệu điện thế 6V thì cường độ dòng điện qua bóng đèn là:
A. 3A
B. 6A
C. 0,5A
D. 18A
Đáp án: C
Bóng đèn có ghi: 6V - 3W.
Suy ra: P đ m = 3W và U đ m = 6V
Điện trở của đèn:
Khi mắc bóng đèn vào hiệu điện thế 6V thì cường độ dòng điện qua bóng đèn là:
Trên bóng đèn có ghi 6V – 3W. Khi đèn sáng bình thường thì dòng điện chạy qua đèn có cường độ là:
A. 0,5A
B. 2A
C. 18A
D. 1,5A
Trên bóng đèn có ghi (6V-3W ). Khi đèn sáng bình thường thì dòng điện chạy qua đèn có cường độ là:
A. 0,5 A
B. 2 A
C. 18 A
D. 1,5 A
một bóng đèn có ghi 6v-3w , một bóng đèn khác ghi 6v-6w
a) hãy tính điện trở khi sáng bình thường
b) 2 bóng đèn trên được mắc song song với hiệu điện thế là 6v hãy tính công suất của mạch điện đó
a) đèn 1 I= 3/6=0.5 A
đèn 2 I= 6/6=1 A
b) R1= 12
R2= 6
=> I1= 6/12= 0.5A
I2= 6/6=1A
I tm= 1.5 A
Công suất của mạch là: U.I= 6. 1.5=9 W
Điên trở của bóng đèn là:
R = \(\dfrac{U^2}{P}\) = \(\dfrac{6^2}{3}\)= 12 (Ω)
Công suất tiêu thụ của đèn là:
P = \(\dfrac{U^2_1}{R}\) = \(\dfrac{5^2}{12}\) = \(\dfrac{25}{12}\) (W)
Điện trở của bóng đèn:
\(P=\dfrac{U^2}{R}\rightarrow R=\dfrac{U^2}{P}=\dfrac{6^2}{3}=12\left(\Omega\right)\)
Công suất tiêu thụ của bóng đèn:
\(P=\dfrac{U^2}{R}=\dfrac{5^2}{12}=\dfrac{25}{12}\left(W\right)\)
Đáp số: \(\dfrac{25}{12}W\)
Trên bóng đèn có ghi 6V – 3W. Khi đèn sang bình thường thì dòng điện chạy qua đèn có cường độ là bao nhiêu?
A. 0,5A
B. 1,5A
C. 2A
D. 18A
Đáp án A
Cường độ dòng điện là I = P/U = 3/6 = 0,5A
Cho hai bóng đèn dây tóc có ghi số 6V – 2W và 6V – 3W. Tính điện trở của dây tóc mỗi bóng đèn này khi chúng sáng bình thường
Điện trở của dây tóc bóng đèn Đ 1 và Đ 2 .
Trên một bóng đèn có ghi 6V-3W. Hãy cho biết con số 6V có ý nghĩa gì? Có thể dùng bóng đèn này với hiệu điện thế 12V được ko? Vì sao?
6V là hiệu điệ thế định mức của đèn khi hoạt động bình thường.
Không thể dùng đèn với hiệu điện thế 12V vì \(12V>6V\) là hiệu điện thế định mức, đèn chịu tối đa 6V. Nếu vượt quá đèn sẽ cháy.
-con số 6V có ý nghĩa : cho bt hiệu điện thế định mức của bóng đèn ( nếu ở hiệu điện thế này thì đèn hoạt động bình thường)
- không thể dùng bóng đèn này với hiệu điện thế 12V : bởi vì vượt quá hạn hiệu điện thế định mức của nó dẫn đến cháy bóng đèn
Một bóng đèn có ghi 6V - 3W lần lượt mắc vào mạch điện một chiều, rồi vào mạch điện xoay chiều có hiệu điện thế 6V thì độ sáng của đèn ở:
A. Mạch điện một chiều sáng mạnh hơn mạch điện xoay chiều.
B. Mạch điện một chiều sáng yếu hơn mạch điện xoay chiều.
C. Mạch điện một chiều sáng không đủ công suất 3W.
D. Cả hai mạch điện đều sáng như nhau.
Đáp án: D
Đèn sáng đều như nhau khi mắc vào mạch điện một chiều cũng như xoay chiều