Chủ đề 14: Axit sunfuric đặc tác dụng với kim loại-Phương pháp giải theo bảo toàn electron

H24

Bài 1: chia hỗn hợp hai kim loại A, B có hóa trị không đổi thành 2 phần bằng nhau. Phần 1 hòa tan hết trong dung dịch HCL, thu được 1,792 lít khí H2 dktc. Phần 2 nung trong oxi thu được 2,84 g hỗn hợp các oxit khối lượng . Hỗn hợp 2 kim loại trong hỗn hợp đầu là?

Bài 2: Cho m gam hỗn hợp Mg và Al vào 250 ml dung dịch X chứa hỗn hợp axit HCl 1M và H2 SO4 0,5M thu được 5,32 lít H2 (dktc) và dung dịch Y (xem thể tích dung dịch là không đổi). Dung dịch Y có pH là?

BT
14 tháng 4 2020 lúc 8:18

Câu 1:

Phần 1

\(n_{H2}=\frac{1,792}{22,4}=0,08\left(mol\right)\)

Bảo toàn e ta có

\(n_{e\left(nhuong\right)}=0,08.2=0,16\left(mol\right)\)

Phần 2

Bảo toàn e ta có

\(n_{e\left(nhuong\right)}=4n_{O2}\Rightarrow n_{O2}=\frac{0,16}{4}=0,04\left(mol\right)\)

Theo ĐLBLKL

\(m_{kl}+m_{O2}=m_{oxit}\Rightarrow m_{kl}=1,56\)

\(\Rightarrow m_{hh\left(bđ\right)}=1,56.2=3,12\left(g\right)\)

Câu 2:

PT thu gọn:

\(Mg+2H^+\rightarrow Mg+H_2\)

\(Al+6H^+\rightarrow Al+3H_2\)

\(n_{H2}=\frac{5,32}{22,4}=0,2375\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H^+\left(pu\right)}=0,2375.2=0,475\left(mol\right)\)

\(n_{H^+\left(dư\right)}=n_Y=n_{H^+\left(đc\right)}-n_{H^+\left(pư\right)}\)

\(=0,25.\left(1+0,5.2\right)-0,475\)(H2SO4 có hai H nên x2)

\(=0,025\left(mol\right)\)

\(CM_Y=\frac{0,025}{0,25}=0,1M\)

\(pH_{\left(ddY\right)}=-log\left(0,1\right)=1\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết