LH

trung hoà 50gam dd hcl 14,6% cần bao nhiêu ml dd koh 0,5M?

 

LA
4 tháng 3 2023 lúc 13:06

Ta có: \(m_{HCl}=50.14,6\%=7,3\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{7,3}{36,5}=0,2\left(mol\right)\)

PT: \(HCl+KOH\rightarrow KCl+H_2O\)

Theo PT: \(n_{KOH}=n_{HCl}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{ddKOH}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4\left(l\right)=400\left(ml\right)\)

Bình luận (0)
H9
4 tháng 3 2023 lúc 13:25

KOH + HCl → KCl + H2O

\(0,146\)   \(0,146\)   \(0,146\)

\(V_{KOH}=\dfrac{n}{CM}=\dfrac{0,146}{0,5}=0,292\left(l\right)=292\left(ml\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
MV
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết