MN

Cho 0,5 mol kẽm tác dụng với 200g dd HCl 0,5M(D=1g/ml). Sau pứ thể tích khí H2 thu đc là bao nhiêu?

H1
7 tháng 4 2021 lúc 22:38

mol HCl =0,5*0,2=0,1mol

=> HCl hết , Zn dư

pthh   Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

                      0,1                      0,05

=> vH2 =0,05*22,4=1,12l   

Bình luận (0)
H24
7 tháng 4 2021 lúc 22:40

PTHH: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\uparrow\)

Ta có: \(n_{HCl}=0,2\cdot0,5=0,1\left(mol\right)\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,5}{1}>\dfrac{0,1}{2}\) \(\Rightarrow\) Kẽm còn dư, HCl p/ứ hết

\(\Rightarrow n_{H_2}=0,05\left(mol\right)\) \(\Rightarrow V_{H_2}=0,05\cdot22,4=1,12\left(l\right)\) 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VB
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
UH
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
SP
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết