Kiểm tra 1 tiết chương I-Đề 2

NM

Phân tích một mẫu hợp chất tạo bởi 2 nguyên tố là Fe và O. Kết quả cho thấy cứ 7 phần khối lượng Fe có tương ứng với 3 phần khối lượng oxi.
a. Viết công thức hóa trị của Fe trong hợp chất
b. Xác định hóa trị của Fe trong hợp chất

NT
22 tháng 10 2017 lúc 20:18

a) Đặt công thức chung : FexOy

\(\dfrac{m_{Fe}^{ }}{m_O}=\dfrac{56x}{16y}=\dfrac{7}{3}\)

168x=112y

\(\dfrac{x}{y}=\dfrac{112}{168}=\dfrac{2}{3}\)

=> x=2 ; y=3

Vậy công thức hóa học : Fe2O3

PKt : 56.2 + 16.3 = 160 (đvC)

b) Gọi hóa trị của Fe là x

Ta có : x.2 = II . 3

=> x = \(\dfrac{II.3}{2}=III\)

Vậy hóa trị của FE là III.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
SG
Xem chi tiết
08
Xem chi tiết
SG
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết