Bài 16. Tính chất hóa học của kim loại

TY

Nguyên tố R có hoá trị 3 oxit của nó có khối lượng 40,8 g cho tác dụng với HCl có dư thì thu được 106,8g muối . Xác định R

BT
18 tháng 12 2019 lúc 17:25

\(R2O3+6HCl\rightarrow2RCl3+3H2O\)

m muối RCl3 =106,8g

\(\rightarrow\frac{40,8.2}{2R+16.3}.\left(R+35,5.3\right)=106,8\)

\(\rightarrow R=27\left(Al\right)\)

Vậy R là nhôm

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết