Bài 16. Tính chất hóa học của kim loại

NQ

Cho m gam hỗn hợp Cu, Zn, Fe tác dụng với dung dịch HNO3 loãng, dư thu dược dung dịch A. Cô cạn dung dịch A thu được (m+62) gam muối khan. Nung hỗn hợp muối khan trên đến khối lượng không đổi thu được chất rắn có khối lượng là:

VT
13 tháng 7 2016 lúc 17:56

mNO3(Trong muối)=m+62-m=62g 
=>nNO3=62: (62)=1 mol 
Kloai từ Mg->Cu: khi nung tạo oxit, NO2, O2 
Cái này là lúc nung chứ ko phải toàn bộ quá trình: 
N(+5)+1e--->N(+4) 
O(-2)-2e--->O 
BT e.td: 
1*nN(+5)=2*nO(-2) 
=>0,5=nO(-2)=nO 
=>nO2=0,5/2=0,25mol 
BT K.lượng: 
m.Muối=mOxit+mNO2+mO2 
m+62=mOxit+1*(46)+0,25*(32) 
m+62=mOxit+54 
mOxit=m+8 (g)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết