Bài 7: Giải bài toán bằng cách lập phương trình (Tiếp).

SW

Một xe ô tô đi từ A đến B mất 5h .Lúc về ô tô từ B tăng thêm 10km/h so với vận tốc lúc đi nên về đến A mất 4h.Tính vận tốc lúc đi của ô tô và quãng đường từ A đến B?

DH
2 tháng 4 2021 lúc 19:35

Gọi vận tốc lúc đi của ô tô là: x (x>0) (km/h)

Vận tốc lúc về : x + 10 (km/h)

Theo bài : ô tô đi từ A đến B mất 5h và đi từ B về A mất 4 giờ nên ta có pt:

5x = 4(x+10)

\(\Leftrightarrow\) 5x = 4x + 40

\(\Leftrightarrow x=40\left(tmx>0\right)\)

Vậy vận tốc lúc đi của ô tô là 40km/h

Quãng đường từ A đến B : 40 . 5 = 20 km/h

 

Bình luận (0)
NT
2 tháng 4 2021 lúc 19:48

Gọi quãng đường từ A đến B là x(km)(Điều kiện: x>0)

Vận tốc của xe đi từ A đến B là: \(\dfrac{x}{5}\)(km/h)

Vận tốc của xe đi từ B về A là: \(\dfrac{x}{4}\)(km/h)

Theo đề, ta có phương trình: \(\dfrac{x}{4}-\dfrac{x}{5}=10\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{5x}{20}-\dfrac{4x}{20}=\dfrac{200}{20}\)

Suy ra: x=200(thỏa ĐK)

Vậy: AB=200km; \(V_{đi}=\dfrac{200}{5}=40\)km/h

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PK
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
MQ
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết