Đề kiểm tra cuối học kì II

NT

Mình đang cần những bài này gấp!undefined

H24
16 tháng 4 2021 lúc 19:08

câu 5:

a) con số \(45^0\)là các con số chỉ độ rượi hay phần thể tích của rượi \(C_2H_5OH\)có trong 100 phần thể tích của hỗn hợp rượi và nước.  con số  trên có ý nghĩa là : trong 100 ml hỗn hợp ( rượi và nước) có 45 ml \(C_2H_5OH\)

b)

\(45.\dfrac{800}{100}=360\left(ml\right)\)

Bình luận (1)
H1
16 tháng 4 2021 lúc 18:32

bạn cần những bài nào ạ

 

Bình luận (1)
H24
16 tháng 4 2021 lúc 19:31

c)

gọi số ml nước cần dùng là x:

 số rượi etilic là:

\(45.\dfrac{600}{100}=270ml\)

số ml nước sau khi thêm nước là: 

600 +x

ml nước cần dùng là:

\(\dfrac{25}{100}=\dfrac{270}{600+x}\Rightarrow x=\dfrac{270.100}{25}-600=480ml\)

 

Bình luận (0)
TA
16 tháng 4 2021 lúc 20:01

mấy bài này tương đối dễ, ở mức thông hiểu thôi, với trình độ lớp 9 mà không chuyên thì em viết phương trình thế công thức là ra à

Bình luận (2)
H24
16 tháng 4 2021 lúc 20:30

Câu 6 : 

\(C_2H_4 + Br_2 \to C_2H_4Br_2\\ n_{C_2H_4} = n_{Br_2} = \dfrac{48}{160} = 0,3(mol)\\ \Rightarrow n_{CH_4} = \dfrac{16-0,3.28}{16}= 0,475(mol)\\ \%V_{C_2H_4} = \dfrac{0,3}{0,3 + 0,475}.100\% = 38,71\%\\ \%V_{CH_4} = 100\% -38,71\% = 61,29\%\)

Câu 8 :

\(a) CH_3COOH + NaOH \to CH_3COONa + H_2O\\ n_{CH_3COOH} = n_{NaOH} = 0,1.0,2 = 0,02(mol)\\ C_{M_{CH_3COOH}} = \dfrac{0,02}{0,04} = 0,5M\\ b) n_{CH_3COONa} = n_{NaOH} = 0,02(mol)\\ V_{dd\ sau\ pư} = 0,04 + 0,1 = 0,14(lít)\\ \Rightarrow C_{M_{CH_3COONa}} = \dfrac{0,02}{0,14} = 0,143N\\ c) C_2H_5OH + O_2 \xrightarrow{men\ giấm} CH_3COOH + H_2O\\ n_{C_2H_5OH} = n_{CH_3COOH} = 0,02(mol)\\ m_{C_2H_5OH} = 0,02.46 = 0,92(gam)\\ \)

\(V_{C_2H_5OH} = \dfrac{0,92}{0,8}=1,15(ml)\\ V_{C_2H_5OH\ 8^o} = \dfrac{1,15.100}{8} = 14,375(ml)\)

 

Bình luận (0)
LA
16 tháng 4 2021 lúc 20:40

Câu 6:

PT: \(C_2H_4+Br_2\rightarrow C_2H_4Br_2\)

Ta có: \(n_{Br_2}=\dfrac{48}{160}=0,3\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{C_2H_4}=n_{Br_2}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{C_2H_4}=0,3.28=8,4\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{CH_4}=16-8,4=7,6\left(g\right)\Rightarrow n_{CH_4}=\dfrac{7,6}{16}=0,475\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{CH_4}=\dfrac{0,475}{0,475+0,3}.100\%\approx61,3\%\\\%V_{C_2H_4}\approx38,7\%\end{matrix}\right.\)

Bài 7:

a, Ta có: VC2H5OH = 25.90% = 22,5 (ml)

⇒ mC2H5OH = 22,5.0,8 = 18 (g)

b, \(n_{C_2H_5OH}=\dfrac{18}{46}=\dfrac{9}{23}\left(mol\right)\)

PT: \(2C_2H_5OH+2K\rightarrow2C_2H_5OK+H_2\)

______9/23____________________9/46 (mol)

\(\Rightarrow V_{H_2}=\dfrac{9}{46}.22,4\approx4,38\left(l\right)\)

Bài 8:

Ta có: \(n_{NaOH}=0,1.0,2=0,02\left(mol\right)\)

PT: \(CH_3COOH+NaOH\rightarrow CH_3COONa+H_2O\)

______0,02_______0,02______0,02 (mol)

a, \(C_{M_{CH_3COOH}}=\dfrac{0,02}{0,04}=0,5M\)

b, \(C_{M_{CH_3COONa}}=\dfrac{0,02}{0,04+0,1}\approx0,14M\)

c, PT: \(C_2H_5OH+O_2\underrightarrow{mengiam}CH_3COOH+H_2O\)

______0,02___________________0,02 (mol)

\(\Rightarrow m_{C_2H_5OH}=0,02.46=0,92\left(g\right)\)

\(\Rightarrow V_{C_2H_5OH}=\dfrac{0,92}{0,8}=1,15\left(ml\right)\)

\(\Rightarrow V_{C_2H_5OH\left(80^o\right)}=\dfrac{1,15}{80\%}=1,4375\left(mol\right)\)

Bình luận (0)
LA
16 tháng 4 2021 lúc 20:57

Câu 9:

a, PT: \(C_6H_{12}O_6\underrightarrow{menruou}2C_2H_5OH+2CO_2\)

\(C_2H_5OH+O_2\underrightarrow{mengiam}CH_3COOH+H_2O\)

b, Ta có: \(m_{CH_3COOH}=\dfrac{300.12}{100}=36\left(g\right)\Rightarrow n_{CH_3COOH}=\dfrac{36}{60}=0,6\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{C_2H_5OH}=n_{CH_3COOH}=0,6\left(mol\right)\)

\(n_{C_6H_{12}O_6}=\dfrac{1}{2}n_{C_2H_5OH}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{C_6H_{12}O_6\left(lt\right)}=0,3.180=54\left(g\right)\)

Mà: H% = 75%

\(\Rightarrow m_{C_6H_{12}O_6\left(tt\right)}=\dfrac{54}{75\%}=72\left(g\right)\)

Bài 10: 

PT: \(2C_2H_5OH+2Na\rightarrow2C_2H_5ONa+H_2\)

\(2CH_3COOH+2Na\rightarrow2CH_3COONa+H_2\)

Giả sử: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{C_2H_5OH}=x\left(mol\right)\\n_{CH_3COOH}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

⇒ 46x + 60y = 7,6 (1)

Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{1,68}{22,4}=0,075\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{H_2}=\dfrac{1}{2}n_{C_2H_5OH}+\dfrac{1}{2}n_{CH_3COOH}=\dfrac{1}{2}x+\dfrac{1}{2}y\left(mol\right)\)

⇒ x + y = 0,15 (2)

Từ (1) và (2) ⇒ x = 0,1 (mol); y = 0,05 (mol)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{C_2H_5OH}=\dfrac{0,1.46}{7,6}.100\%\approx60,5\%\\\%m_{CH_3COOH}\approx39,5\%\end{matrix}\right.\)

Bài 11:

Ta có: \(m_{CH_3COOH}=\dfrac{240.10}{100}=24\left(g\right)\Rightarrow n_{CH_3COOH}=\dfrac{24}{60}=0,4\left(mol\right)\)

PT: \(2CH_3COOH+Zn\rightarrow\left(CH_3COO\right)_2Zn+H_2\)

______0,4_______0,2______0,2__________0,2 (mol)

a, \(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

b, \(m_{Zn}=0,2.65=13\left(g\right)\)

c, Ta có: m dd sau pư = mZn + m dd CH3COOH - mH2 = 13 + 240 - 0,2.2 = 252,6 (g)

\(\Rightarrow C\%_{\left(CH_3COO\right)_2Zn}=\dfrac{0,2.183}{252,6}.100\%\approx14,5\%\)

d, PT: \(CH_3COOH+C_2H_5OH\rightarrow CH_3COOC_2H_5+H_2O\)

_______0,4_______________________0,4 (mol)

\(\Rightarrow m_{CH_3COOC_2H_5\left(lt\right)}=0,4.88=35,2\left(g\right)\)

Mà: Thực tế thu được 8,8 gam este.

\(\Rightarrow H\%=\dfrac{8,8}{35,2}.100\%=25\%\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
KQ
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết