Bài 16. Tính chất hóa học của kim loại

H24

Hòa tan vừa hết kim loại R vào dung dịch H2SO4 9,8% vừa đủ thu được dung dịch muối có nồng độ 11,22%. Xác định R.

NK
2 tháng 4 2017 lúc 13:27

Gọi n là hóa trị của R

\(2R+nH_2SO_4--->R_2(SO_4)_n+nH_2\)

Gọi a là số mol của R

\(=> mR=Ra(mol)\)

Theo PTHH: \(nH_2SO_4=\dfrac{an}{2}(mol)\)

\(=>mH_2SO_4=98.\dfrac{an}{2}=49an(mol)\)

\(=>mddH_2SO_4=\dfrac{49an.100}{9,8}=500an(g)\)

Theo PTHH: \(nH_{2\left(đktc\right)}=\dfrac{an}{2}\left(mol\right)\)

\(=>mH_2=\dfrac{an}{2}.2=an\left(g\right)\)

\(=>mddsau=Ra+500an+an=\left(R+501n\right).a\left(g\right)\)

Theo PTHH: \(nR_2\left(SO_4\right)_n=0,5a\left(mol\right)\)

\(=>mR_2\left(SO_4\right)_n=0,5a.\left(2R+96n\right)=a.\left(R+48n\right)\left(g\right)\)

Ta có: \(11,22=\dfrac{a.\left(R+48n\right).100}{\left(R+501n\right).a}\)

\(\Leftrightarrow11,22=\dfrac{100R+4800n}{R+501n}\)

\(\Leftrightarrow11,22R+5621,22n=100R+4800n\)

\(\Leftrightarrow88,78R=821,22n\)

\(\Leftrightarrow R=9n\)

n

.

1

.

2

.

3

.

R

.

9

.

18

.

27

.

Vậy kim loại R cần tìm là Al

Bình luận (1)
ND
15 tháng 1 2017 lúc 12:35

Thiếu hóa trị R

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết