Bài 29: Oxi-Ozon

TT

Để đốt cháy hoàn toàn 29,8 gam hỗn hợp gồm Zn và Fe cần 6,72 lít O2 (đktc). Tính % khối
lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp và tính khối lượng dung dịch HCl 3,65% cần dùng để
hòa tan hỗn hợp trên.

KS
16 tháng 3 2022 lúc 17:01

Gọi nZn = a (mol); nFe = b (mol)

=> 65a + 56b = 29,8 (1)

VO2 = 6,72/22,4 = 0,3 (mol)

PTHH: 

2Zn + O2 -> (t°) 2ZnO

a ---> 0,5a ---> a

3Fe + 2O2 -> (t°) Fe3O4

b ---> 2b/3 ---> b/3

=> 0,5a + 2b/3 = 0,3 (2)

Từ (1)(2) => a = 0,2 (mol); b = 0,3 (mol)

=> mZn = 0,2 . 65 = 13 (g)

=> mFe = 0,3 . 56 = 16,8 (g)

PTHH:

Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

0,2 ---> 0,4

Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2

0,3 ---> 0,6

=> mHCl = (0,6 + 0,4) . 36,5 = 36,5 (g)

=> mddHCl = 36,5/3,65% = 1000 (g)

Bình luận (0)
HP
16 tháng 3 2022 lúc 17:10

Số mol khí oxi cần dùng là 6,72/22,4=0,3 (mol).

BTKL: 65nZn+56nFe=29,8 (1).

BTe: 2nZn+(8/3)nFe=2nO \(\Leftrightarrow\) 6nZn+8nFe=3,6 (2).

Giải hệ phương trình gồm (1) và (2), ta suy ra nZn=0,2 (mol) và nFe=0,3 (mol).

Phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu:

%mZn=0,2.65/29,8\(\approx\)43,62% \(\Rightarrow\) %mFe\(\approx\)100%-43,62%\(\approx\)56,38%.

Số mol HCl cần dùng để hòa tan hồn hợp ban đầu là:

nHCl=2nZn+2nFe=2.0,2+2.0,3=1 (mol).

Khối lượng dung dịch HCl cần dùng là:

m=1.36,5/3,65%=1000 (g).

Bình luận (0)
 Buddy đã xóa

Các câu hỏi tương tự
FA
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết