Bài 29: Oxi-Ozon

FA

Để đốt cháy hoàn toàn 14,58 gam hỗn hợp gồm bột Mg và Zn cần vừa đủ 4,8 gam khí O2. Tính % khối lượng mỗi kim loại: 

H24
11 tháng 4 2022 lúc 20:19

ta có :

2Mg+O2-to>2MgO

x--------0,5x

2Zn+O2-to>2ZnO

y-------0,5y

=>\(\left\{{}\begin{matrix}24x+65y=14,58\\0,5x+0,5y=0,15\end{matrix}\right.\)

=>x=0,12 mol ,y=0,18 mol

=>%mMg=\(\dfrac{0,12.24}{14,58}100\)=19,753%

=>%mZn=80,247%

Bình luận (0)
NT
11 tháng 4 2022 lúc 20:19

\(n_{O_2}=\dfrac{4,8}{32}=0,15mol\)

Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}=x\\n_{Zn}=y\end{matrix}\right.\)

\(2Mg+O_2\rightarrow\left(t^o\right)2MgO\)

  x        1/2 x                       ( mol )

\(2Zn+O_2\rightarrow\left(t^o\right)2ZnO\)

  y       1/2 y                         ( mol )

Ta có:

\(\left\{{}\begin{matrix}24x+65y=14,58\\\dfrac{1}{2}x+\dfrac{1}{2}y=0,15\end{matrix}\right.\) \(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,12\\y=0,18\end{matrix}\right.\)

\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Mg}=0,12.24=2,88g\\m_{Zn}=0,18.65=11,7g\end{matrix}\right.\)

\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Mg}=\dfrac{2,88}{14,58}.100=19,75\%\\\%m_{Zn}=100\%-19,75\%=80,25\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
NM
11 tháng 4 2022 lúc 20:22

\(n_{O_2}=\dfrac{4,8}{32}=0,15\left(mol\right)\) 
gọi số mol Mg : a , số mol Zn : b (a,b>0) 
pthh : \(2Mg+O_2\underrightarrow{t^o}2MgO\) 
         a          \(\dfrac{1}{2}a\) 
         \(2Zn+O_2\underrightarrow{t^o}2ZnO\) 
         b         \(\dfrac{1}{2}b\) 
mà 24a + 65b=14,58  
có : \(\dfrac{1}{2}a+\dfrac{1}{2}b=0,15\) 
=> a = 0,12 ( mol ) , b=0,18 (mol) 
=> \(\%m_{Zn}=\dfrac{0,18.65}{14,68}.100\%=79,7\%\\ \%m_{Mg}=100\%-79,7\%=20,3\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HU
Xem chi tiết