Bài 29: Oxi-Ozon

NH

Cho 11,3 g hỗn hợp Zn và Mg tác dụng với 3,36 lít khí oxi (đktc) tính khối lượng chất trong hỗn hợp

TP
18 tháng 4 2020 lúc 20:31

\(2Mg+O_2-^{t^o}\rightarrow2MgO\)

\(2Zn+O_2-^{t^o}\rightarrow2ZnO\)

Đặt x_nMg ; y_nZn

Ta có hệ: \(\left\{{}\begin{matrix}24x+65y=11,3\\\frac{1}{2}x+\frac{1}{2}y=\frac{3,36}{22,4}\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,1\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Mg}=0,2.24=4,8\left(g\right)\\m_{Zn}=0,1.65=6,5\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
FA
Xem chi tiết