LP

Bài 1:
1) Trong đợt thu kế hoạch nhỏ của khối lớp 6 đã thu được 1035kg giấy vụn. Lớp 6A thu được 105kg. Tính tỉ số phần trăm số giấy vụn lớp 6A đã thu so với toàn khối lớp 6 (Làm tròn đến số phần trăm thứ nhất).
2)Giá niêm yết của một thùng sữa là 245 000 đồng. trong chương trình khuyến mã, mặt hàng này được giảm giá 15%. Như vậy khi mua hộp sữa người mua cần phải trả số tiền là bao nhiêu?

H9
9 tháng 3 2023 lúc 12:35

1) Tỉ số phần trăm số giấy vụn lớp 6A đã thu so với toàn khối lớp 6:
\(\dfrac{105}{1035}\times100\%=10,1\%\)

2) 

Cửa hàng đã giảm giá số tiền là:

\(\dfrac{254000\times15\%}{100\%}=38100\left(đ\right)\)

Khách hàng còn phải trả số tiền nữa là::

\(254000-38100=215900\left(đ\right)\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
KD
Xem chi tiết
KP
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết