Chương III. Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học

HT
Xem chi tiết
ND
30 tháng 1 2021 lúc 16:51

Một chất khí có công thức phân tử là X2 biết 1 lít khí ở đktc nặng 3,1696 gam công thức phân tử của X2 

A.Cl2

B.N2

C.O2

D.H2

Đáp án:

Chọn  A

M(X2)= 3,1696 x 22,4\(\approx\) 71(g/mol)

=> M(X)\(\approx\) 71/2 \(\approx\) 35,5 (g/mol)

=> X là Clo (Cl=35,5)

=> X2: Cl2 

Bình luận (0)
HT
Xem chi tiết
ND
30 tháng 1 2021 lúc 16:45

Cấu hình X: 1s22s22p63s1 

=> X có điện tích hạt nhân: Z=11

=> CHỌN D

Bình luận (0)
H24
30 tháng 1 2021 lúc 16:54

Chu kì 3 \(\rightarrow\) có 3 lớp (e)

Nhóm IA \(\rightarrow\) có 1 (e) ở lớp ngoài cùng

\(\rightarrow\) Cấu hình (e) : \(1s^22s^22p^63s^1\)

\(\rightarrow\) Z = 11

\(\rightarrow\) Chọn D

Bình luận (0)
HT
Xem chi tiết
HN
28 tháng 1 2021 lúc 13:38

Đáp án đúng: C

Công thức thủy tinh có dạng : xNa2O.yCaO.zSiO2. 

x:y:z=%Na2OMNa2O:%CaOMCaO:%SiO2MSiO2

=1362:11,756:75,360 = 0,21: 0,21: 1,255 = 1: 1: 6

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
NK
25 tháng 1 2021 lúc 14:36

\(200ml=0,2l\\ n_{Na_2CO_3}=0,5.0,2=0,1\left(mol\right)\\ PTHH:Na_2CO_3+2HCl\rightarrow2NaCl+CO_2\uparrow+H_2O\\ \left(mol\right)........0,1\rightarrow...0,2.......0,2..........0,1.........0,1\\ a,C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,2}{0,2}=1\left(M\right)\\ b,m_{NaCl}=0,2.58,5=11,7\left(g\right)\\c, V_{ddNaCl}=V_{ddNa_2CO_3}+V_{ddHCl}=0,2+0,2=0,4\left(l\right)\\ C_{M_{NaCl}}=\dfrac{0,2}{0,4}=0,5\left(M\right)\)

Bình luận (1)
BN
25 tháng 1 2021 lúc 14:40

Na2CO3  +  2HCl  →  2NaCl  +  H2O  + CO2

a) nNa2CO3 = 0,2.0,5 = 0,1 mol 

Theo tỉ lệ phản ứng => nHCl = 2nNa2CO3 = 0,1.2 = 0,2 mol

=> CHCl \(\dfrac{n}{V}\) = \(\dfrac{0,2}{0,2}\)=  1M

b) nNaCl = 2Na2CO3 = 0,2 mol

=> mNaCl = 0,2.58,5 = 11,7 gam

c) Thể tích dung dịch sau phản ứng = 0,2 + 0,2 = 0,4 lít

=> CNaCl = \(\dfrac{0,2}{0,4}\)= 0,5M

Bình luận (2)
KA
Xem chi tiết
H24
12 tháng 1 2021 lúc 17:08

Câu 1 : 

\(n_C = \dfrac{1 000 000.92\%}{12} = \dfrac{230000}{3}(mol)\\ \Rightarrow n_{CO} = n_C.H\% = \dfrac{230000}{3}.85\% = \dfrac{195500}{3}(mol) \\ V_{CO} = \dfrac{195500}{3}.22,4 = 1459733,33(lít)\)

Câu 2 : 

\(n_{C\ pư} = n_{CO} = \dfrac{1428.1000}{22,4} = 63750(mol)\\ n_{C\ đã\ dùng} = \dfrac{63750}{80\%} = 79687,5(mol)\\ m_{than} = \dfrac{m_C}{92\%} = \dfrac{79687,5.12}{92\%} = 1039402,1(gam)\)

Bình luận (0)
NP
Xem chi tiết
NT
29 tháng 12 2020 lúc 23:10

\(\begin{array}{l} a,\\ PTHH:\\ AlCl_3+3KOH\to Al(OH)_3\downarrow+3KCl\ (1)\\ 2Al(OH)_3\xrightarrow{t^o} Al_2O_3+3H_2O\ (2)\\ b,\\ n_{KOH}=\dfrac{3,36}{56}=0,06\ (mol)\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{AlCl_3}=\dfrac{1}{3}n_{KOH}=0,02\ (mol)\\ \Rightarrow m_{AlCl_3}=0,02\times 133,5=2,67\ (g)\\ c,\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{Al(OH)_3}=\dfrac{1}{3}n_{KOH}=0,02\ (mol)\\ Theo\ pt\ (2):\ n_{Al_2O_3}=\dfrac{1}{2}n_{Al(OH)_3}=0,01\ (mol)\\ \Rightarrow m_{Al_2O_3}=0,01\times 102=1,02\ (g)\end{array}\)

Bình luận (0)
MV
Xem chi tiết
H24
25 tháng 12 2020 lúc 22:55

cái này nên sang box văn

Bình luận (0)
NT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
H24
8 tháng 11 2018 lúc 20:57

tui là một nguyên tố Mg có số nguyên tử là 12 khối lượng nguyên tử là 24 có màu ánh kim xám và nằm trong trạng thái là một chất rắn cấu trúc tinh thể của tôi là lục phương tính chất từ của tôi là thuận từ

đó là nguyên tố của tôi

Bình luận (0)
NA
Xem chi tiết