Bài 11. Lực hấp dẫn. Định luật vạn vật hấp dẫn

BQ
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
NG
18 tháng 12 2021 lúc 13:41

Ở trên mặt đất:

\(g_0=\dfrac{G\cdot M}{R^2}=\dfrac{6,67\cdot10^{-11}\cdot0,5}{R^2}=\dfrac{3,355\cdot10^{-11}}{R^2}\)

\(\Rightarrow P=g\cdot m=\dfrac{3,555\cdot10^{-11}}{R^2}\cdot0,5=1,67\cdot10^{-11}\cdot\dfrac{1}{R^2}\)

Bình luận (0)
0A
Xem chi tiết
TK
16 tháng 12 2021 lúc 10:12

\(\dfrac{P}{P'}=\dfrac{G\cdot\dfrac{Mm}{R^2}}{G\cdot\dfrac{Mm}{\left(R+h\right)^2}}=\dfrac{\dfrac{1}{R^2}}{\dfrac{1}{\left(R+\dfrac{1}{4}R\right)^2}}=\dfrac{25}{16}\)

\(\Rightarrow P'=\dfrac{16P}{25}=\dfrac{16\cdot mg}{25}=\dfrac{16\cdot7\cdot9,8}{25}43,904\left(N\right)\)

Bình luận (1)
0A
16 tháng 12 2021 lúc 10:10

Mọi người giúp em với ạ. Em cần gấp ạ 

Bình luận (0)
KD
Xem chi tiết
NG
10 tháng 12 2021 lúc 23:59

Tại mặt đất:

\(g_0=\dfrac{GM}{R^2}\)

Tại một điểm trên bề mặt hành tinh:

\(g=\dfrac{GM'}{R'^2}=6,5\)

\(\Rightarrow\dfrac{g_0}{g}=\dfrac{M}{M'}=\dfrac{1}{6,5}=\dfrac{2}{13}\)

\(\Rightarrow M=\dfrac{2}{13}\cdot M'=\dfrac{2}{13}\cdot\dfrac{325}{10}=5kg\)

Bình luận (1)
TB
Xem chi tiết
TK
7 tháng 12 2021 lúc 9:47

\(g=G\cdot\dfrac{M}{\left(R+h\right)^2}\)undefined

áp dụng công thức là ra nhé

Bình luận (0)
H24
7 tháng 12 2021 lúc 10:04

Gia tốc rơi tự do của vật:

\(=>g=G\dfrac{M}{\left(R+h\right)^2}=6,67\cdot10^{-11}\dfrac{6\cdot10^{24}}{\left[\left(6400\cdot1000\right)+\left(10\cdot1000\right)\right]}\approx9,74\left(\dfrac{m}{S}\right)\)

Bình luận (2)
TB
Xem chi tiết
H24
7 tháng 12 2021 lúc 6:54

Lực hấp dẫn giữa chúng là:

\(F_{hapdan}=G\dfrac{m'm''}{r^2}=6,67\cdot10^{-11}\dfrac{5000\cdot5000}{500^2}=6,67\cdot10^{-9}\left(N\right)\)

Bình luận (2)
NN
7 tháng 12 2021 lúc 7:04

Hai xe ô tô tải, mỗi chiếc có khối lượng là 5 tấn ở cách nhau 0,5 km. Cho G = 6,67.10-11Nm2/kg2 .Tính lực hấp dẫn giữa chúng.
=)Lực hấp dẫn giữa chúng là:
Fhapdan= G  m'm"                             5000.5000
                 _______    =6,67.10^-11   _________ =6,67.10^ -9(N)
                    r ^2                                      500^2

                   

Bình luận (0)
H24
Xem chi tiết
NG
6 tháng 12 2021 lúc 21:06

Tại mặt đất: \(g=G\cdot\dfrac{m}{R^2}\)

Tại điểm cách tâm 4R:  \(g'=G\cdot\dfrac{m}{R'^2}=G\cdot\dfrac{m}{\left(4R\right)^2}=\dfrac{1}{16}\cdot G\cdot\dfrac{m}{R^2}=\dfrac{1}{16}g\)

\(\Rightarrow P'=\dfrac{1}{16}P=\dfrac{1}{16}\cdot16=1N\)

cHỌN C

Bình luận (0)
TL
Xem chi tiết
DY
2 tháng 12 2021 lúc 16:39

t=√2h/g  = √2.125/10  =5 (s)

L=Lmax=vo.√2h/g  =15.5 =75(m)

v=√(vo2 + g2t2)  = √(152+102.52)=5√109  =52,2(m/s)

 

Bình luận (0)
HH
Xem chi tiết
NG
30 tháng 11 2021 lúc 19:08

Lực hấp dẫn cực đại.

\(F_{hd}max\Leftrightarrow Rmin\)\(\Rightarrow\)Hai quả cầu tiếp xúc nhau.

\(\Rightarrow R=50+50=100cm=1m\)

Lực hấp dẫn lúc này:

\(F_{hd}=G\cdot\dfrac{m_1\cdot m_2}{R^2}=6,67\cdot10^{-11}\cdot\dfrac{0,5\cdot0,5}{1^2}=1,7\cdot10^{-11}N\)

Bình luận (0)